Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ server ครับใช้พีซีที่บ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ server ครับใช้พีซีที่บ้าน

อยากทราบวิธีการทำ web server โดยใช้เครื่องพีซีที่บ้านครับ มีเน็ต adsl maxnet
    มี no-ip แล้วครับ ปัญหาคือ ไม่สามารถเข้าเว็บที่อื่นได้ ครับ มันวนอยู่แต่ในเครือข่ายในบ้านครับ
    รบกวนขอวิธีอย่างละเอียดด้วยครับ เป็นเว็บไซต์สอนทำจะดีมากครับ
    ขอบคุณครับ
    ปล.ผมก็ยังวนเวียนอยู่ในกระทุ้เรื่อยๆๆครับ ผมตั้งกระทู้แล้วไม่ทิ้งมันหลอกครับ

อยากทำ Web Server ไวใช้องก็ต้องลง Appserv หรือ Xampp หรืออะไรก็ได้ครับที่ใช้ทำเป็น Web Server ได้แต่ 2 ตัวนี้คนใช้เยอะครับสำหรับ Win XP / 2000 วิธีก็ลง Appserv หรือ Xampp มันจะให้กำหนด Username / pass ก็กรอกไปครับแต่กรอกแล้วต้องจำนะครับส่วนช่อง Host ก็ Localhost ครับแล้วก็ Next ไปเรื่อยๆเป็นอะเสร็จแล้วครับลองรับดู 127.0.0.1 หรือ localhost หรือ Lan ip ครับถ้าเจอหน้าเวปก็ ok ครับไม่ต้องใส่ Proxy อะไรเลยนะครับถ้ามีเอาออกให้หมดไม่งั้นมันจะหาไม่เจอครับ ถ้าจะอัพหน้าเวปขึ้นให้ทุกคนเห็นก็ X:/appserv/www เอาไปวางทับครับ[สำหรับAppserv] หรือไม่ X:/programs file/xampp/htdocs เช่นเดียวกันครับเอาไปวางทับ [สำหรับ Xampp] ถ้าเกิดใช้ Router ต้อง Forword Port ก่อนนะครับไม่งั้นจะไม่มีใครเข้าได้ มีปัญหาอะไรถามได้ครับ

Comment

ผมไม่ค่อยประทับใจ Appserv เท่าไหร่ MySQL ล่มบ่อยมาก

Comment

ขอบคุณครับ
        Last edited by ae3f; 6 Aug 2008, 22:16:08.

Comment

Working...
        X