Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Wifi adapter แบบ USB หรือ PCI ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Wifi adapter แบบ USB หรือ PCI ดีครับ

พอดีเครื่อง PC ที่บ้านต้องใช้เน็ต wifi ที่ได้สัญญานมาจาก Wireless router ชั้น 1 ของบ้านผม
    ซึ่งคอมผมจะอยู่ที่ชั้น 2 ตอนนี้ใช้ตัว usb wifi adapter ของยี่ห้อ TP-Link รุ่น TL-WN321G อยู่ครับ

แต่สัญญานเน็ตมันติด ๆ ดับ ๆ อ่ะครับ มันไม่สมูทเลย จะเล่นเกมไรที หลุดประจำครับ
    (ไม่รู้มันจะเกี่ยวกับตัว wireless router ด้วยรึเปล่าอ่ะครับ เพราะเปิดไว้ทั้งวัน)
    จึงคิดว่าจะเปลี่ยนยี่ห้อ หรือไม่ก็จะไปซื้อแบบ PCI มาเสียบเลย แต่ไม่รู้ว่าแบบ PCI จะติดตั้งยากรึเปล่า

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรใช้แบบไหนดี

สาเหตุเป็นได้ทั้ง TL-WN321G และเร้าเตอร์ไวเลส
    ลองเปลี่ยนทีล่ะอย่าง หาสาเหตุดู
    บางทีอาจเป็นที่สัญญาณอินเตอร์เนตก็ได้เน้อ

แรงจนปวดหัว ว่าจะรีวิว คลิกจนปวดนิ้วเพราะ keyboard เสีย

Comment

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่เคยลองมาทั้ง usbและpci ติดๆดับๆน่าจะอยู๋ที่ usb wifi adapterอ่ะครับ อาจจะรับสัญญาณได้ไม่กว้างพอเลยรับได้ติดๆดับๆ ถ้าจะเปลี่ยนเป็นpci ก็น่าจะเสถียรขึ้นนะครับ แต่จะเกิดปัญหาอีกตรงที่ไปติดอยู่หลังเคส ก็อาจรับสัญญาณได้ไม่ดีอีก ถ้ายังไงลองย้ายจุดrouter หรือลองหาสายusbยาวๆมาต่อเพื่อให้ตัวusb adapter ขยับเปลี่ยนจุดรับสัญญาณได้ดีขึ้นน่าจะดีกว่านะครับ เปลี่ยนเป็นpciอาจจะไม่เห็นผลต่างจากเดิมเท่าไหร่
      ปล.ตอนที่รับแล้วหลุด สัญญาณมาเต็มป่ะครับ หรือไม่กี่ขีด

Comment

เป็นผมหาสายแลนยาวๆ 1 เส้น แล้วซื้อ wireless switch มาอีกตัวมาเชื่อมต่อให้กระจายสัญญาณอีกที แบบถูกไม่เกิน 900 ทำเป็น repeater แล้วใช้ usb wifi ตัวเดิมจับเอา

แต่ผมว่าบ้านตัวเอง ยอมลำบากเดินสายแลนขึ้นชั้น 2 จุดไหนก็ได้แล้วหาตัว switch ธรรมดาๆ มาต่อสายแลนตรงเข้าคอมมันจะอเนกประสงค์แล้วก็เสถียรที่สุดแล้วครับ

Comment

น้า tomodify ได้ location ดีๆแท้ๆ ap เพียบเลย

Comment

Originally posted by gizzoboy10 View Post
            ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่เคยลองมาทั้ง usbและpci ติดๆดับๆน่าจะอยู๋ที่ usb wifi adapterอ่ะครับ อาจจะรับสัญญาณได้ไม่กว้างพอเลยรับได้ติดๆดับๆ ถ้าจะเปลี่ยนเป็นpci ก็น่าจะเสถียรขึ้นนะครับ แต่จะเกิดปัญหาอีกตรงที่ไปติดอยู่หลังเคส ก็อาจรับสัญญาณได้ไม่ดีอีก ถ้ายังไงลองย้ายจุดrouter หรือลองหาสายusbยาวๆมาต่อเพื่อให้ตัวusb adapter ขยับเปลี่ยนจุดรับสัญญาณได้ดีขึ้นน่าจะดีกว่านะครับ เปลี่ยนเป็นpciอาจจะไม่เห็นผลต่างจากเดิมเท่าไหร่
            ปล.ตอนที่รับแล้วหลุด สัญญาณมาเต็มป่ะครับ หรือไม่กี่ขีด
            สัญญานมาไม่เต็มอ่ะครับ มันขึ้นมาประมาณ 40-60 % เท่านั้นอ่ะครับ
            ก็ว่าจะลองซื้อ usb wifi adapter มาเปลี่ยนดูก่อนครับ

แต่ผมคิดว่ามันก็อาจจะมาจากตัว router ผมได้เหมือนกันนะ เพราะตอนนี้ที่ router wifi ผมต้องอยู่ชั้น 1
            เพราะต้องไปต่อกับตัว dream box ที่รับสัญญาน ubc อ่ะครับ บางทีดูโทรทัศน์อยู่ ภาพก็ค้างสักพัก เป็นบ่อยเหมือนกัน
            จึงไม่แน่ใจว่า จะเป็นเพราะตัว router หรือตัว usb ผม ><

Comment

Originally posted by absoluteai View Post
              พอดีเครื่อง PC ที่บ้านต้องใช้เน็ต wifi ที่ได้สัญญานมาจาก Wireless router ชั้น 1 ของบ้านผม
              ซึ่งคอมผมจะอยู่ที่ชั้น 2 ตอนนี้ใช้ตัว usb wifi adapter ของยี่ห้อ TP-Link รุ่น TL-WN321G อยู่ครับ

แต่สัญญานเน็ตมันติด ๆ ดับ ๆ อ่ะครับ มันไม่สมูทเลย จะเล่นเกมไรที หลุดประจำครับ
              (ไม่รู้มันจะเกี่ยวกับตัว wireless router ด้วยรึเปล่าอ่ะครับ เพราะเปิดไว้ทั้งวัน)
              จึงคิดว่าจะเปลี่ยนยี่ห้อ หรือไม่ก็จะไปซื้อแบบ PCI มาเสียบเลย แต่ไม่รู้ว่าแบบ PCI จะติดตั้งยากรึเปล่า

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรใช้แบบไหนดี

ถ้าจะซื้อ usb wifi adapter ใหม่
              ลองเลือกแบบมี เสา ดูนะครับ

หรือ ถ้ามีภาชนะภายในครัวเหลือใช้
              ลองอ่านพวกนี้ดูครับ

Wireless Antenna Modify
              http://www.overclockzone.com/zolkorn...eless_Attenna/

เอากระชอนตักกล้วยทอดมาโม USB Wireless ได้ผมเกินคาด
              http://www.adslthailand.com/forum/vi...st=0&sk=t&sd=a

การใช้กระชอนเป็นจานรับสัญญาณ Wi-Fi
              http://athlonx-2.spaces.live.com/Blo...9166!319.entry

Comment

แต่ส่วนมากพวก usb wifi adapter จะไม่มีเสานิครับ
                ไม่ทราบว่าราคาจะต่างกันเยอะมั้ยครับ
                ระหว่างมีเสากับไม่มีเสา

ขอถามอีกนิดนะครับคือ เรื่องยี่ห้อ ควรซื้อยี่ห้อไหนดีครับ
                อยากรู้ว่าคุณภาพจะแตกต่างกันมั้ยอ่ะครับ ในแต่ละยี่ห้อ

Comment

usb wifi adapter
                  แบบมีเสาก็มีหลายแบบครับ

เวปในต่างประเทศ นำมาดัดแปลงเอาเอง
                  แล้วใส่เสาแบบนี้เข้าไปครับ

- Linksys WUSB54G Antenna Connector
                  http://egidy.de/wifi/wusb54g/
                  ช่วงก่อนเห็นนิยมรุ่นนี้อยู่พักหนึ่งครับ

แล้วก็แบบพวกมีกำลังรับส่งถึง 500mW ( มิลลิวัตต์ )

Comment

Originally posted by absoluteai View Post
                    สัญญานมาไม่เต็มอ่ะครับ มันขึ้นมาประมาณ 40-60 % เท่านั้นอ่ะครับ
                    ก็ว่าจะลองซื้อ usb wifi adapter มาเปลี่ยนดูก่อนครับ

แต่ผมคิดว่ามันก็อาจจะมาจากตัว router ผมได้เหมือนกันนะ เพราะตอนนี้ที่ router wifi ผมต้องอยู่ชั้น 1
                    เพราะต้องไปต่อกับตัว dream box ที่รับสัญญาน ubc อ่ะครับ บางทีดูโทรทัศน์อยู่ ภาพก็ค้างสักพัก เป็นบ่อยเหมือนกัน
                    จึงไม่แน่ใจว่า จะเป็นเพราะตัว router หรือตัว usb ผม ><

มีความเป็นไปได้ที่อาจจะมาจาก router เหมือนกันนะครับ... ลองปรับเปลี่ยนตำแหน่งดู ทดสอบดูก่อน แต่ถ้าจะลองซื้อ wifi adapter ตัวใหม่มาทดสอบดู ผมคิดว่าซื้อให้รับสัญญาณได้ไกลมากขึ้นไปเลยจะชัวร์กว่าครับ แบบมีเสาในตัวหรือแบบที่รับได้ไกลขึ้น จะได้เห็นผลที่ต่างจากเดิมไปเลยครับ

Comment

ขอบคุณที่แนะนำนะครับผม

Comment

ลองเปลี่ยน Wi-Fi USB ดูครับ
                        TL-WN321G มันใช้ Chipset Ralink พอใช้ไปซักพักมันจะร้อนมากเลยครับ
                        แล้วก็จะรวน มันเป็นชิพตัวเดียวกับ D-Link DWA-110 ที่ผมเคยใช้ ตัวนี้รับสัญญาณห่วยมาก
                        แล้วก็ร้อนมาก แถมแฮงค์ง่ายมากเลยครับ

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆแนะนำให้ซื้อยี่ห้อ ALFA

แต่ถ้างบน้อยให้ใช้อุปกรณ์ภายในบ้านทำตัวสะท้อนสัญญาณครับ

Comment

Originally posted by Jirapat View Post
                            ลองเปลี่ยน Wi-Fi USB ดูครับ
                            TL-WN321G มันใช้ Chipset Ralink พอใช้ไปซักพักมันจะร้อนมากเลยครับ
                            แล้วก็จะรวน มันเป็นชิพตัวเดียวกับ D-Link DWA-110 ที่ผมเคยใช้ ตัวนี้รับสัญญาณห่วยมาก
                            แล้วก็ร้อนมาก แถมแฮงค์ง่ายมากเลยครับ
                            ถูกครับ ร้อนมาก ๆ ถ้าเริ่มร้อนแล้วสัญญาน wifi จะเริ่มตัดบ่อยเลยครับ

Comment

ถูกครับ ร้อนมาก ๆ ถ้าเริ่มร้อนแล้วสัญญาน wifi จะเริ่มตัดบ่อยเลยครับ
                              รุ่นนี้ มันเป็นชิพ Ralink RT73 ของผมใช้ไม่ถึงปีก็เดี้ยงแล้วครับ
                              แนะนำให้ลองเอาไปเครมดูครับ ของผม D-Link เค้าไม่ยอมเปลี่ยนให้ครับ
                              เค้าบอกว่าไม่เสียครับ แต่ตอนผมใช้ พอมันร้อนปุ๊บ ก็เดี้ยงเลยครับ

Comment

Working...
                              X