Announcement

Collapse
No announcement yet.

AIS EDGE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แบบไหนถูดสุดอ่ะครับ
    แบบ unlimit ไหนถุกวสุเ

Comment

ของHutchใช้ได้เฉพาะภาคกลางหรอครับ? แล้วใช้เล่นเกมเร็วมัยครับ

Comment

เท่าที่ผมเคยใช้ ของโทรศัพท์มือถือ กับ pocket pc ถ้าเครื่องที่รองรับ edge (ซึ่งเครื่องรุ่นใหม่ก็รองรับอยู่แล้ว) ถ้าเราอยู่ในพื้นที่ที่มี edge เครื่องมันก็จะใช้ edge เองอัตโนมัติ ถ้าพื้นที่ไหนไม่มี edge มันก็จะเปลี่ยนไปเป็น gprs (อย่างใน pocket pc ถ้าเราอยู่ในพื้นที่ที่บริการ edge มันก็จะขึ้นตัว E ถ้าไม่มี edge มีแต่ gprs มันก็จะขึ้นตัว G)

ส่วนความเร็วตามทฤษฎีนี่ edge เร็วกว่า gprs พอสมควรเลย แต่ใช้งานจริงเร็วกว่ากันนิดเดียวเองครับ

ส่วนราคาก็ตามความเห็นข้างบนบอกครับ มันก็ราคาเดียวกันนั่นแหละครับ คือเวลาเราเชื่อมต่อเน็ตถ้าเราอยู่ในพื้นที่บริการ edge มันก็จะเป็น edge ถ้าไม่มี edge มันก็จะเป็น gprs

ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้ แนะนำให้สมัคร แพ็คเก็ตเป็นรายเดือนนะครับ จะถูกกว่ามากเลยครับ

หมายเหตุ: ส่วนราคาที่บอกว่าราคาเดียวกัน เป็นข้อมูลที่ผมเคยใช้จนถึงเดือนมกราคมปีนี้นะครับ ส่วนตอนนี้ไม่ทราบครับ เพราะผมได้ขาย pocket pc ไปแล้วครับ เนื่องจากอยากได้คอมแต่เงินไม่พอเลยตัดใจขายเพื่อมาซื้อคอมนี่แหละครับ T_T
        Last edited by some like it hot; 21 Apr 2007, 14:23:51. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

ผมใช้ของDTACอยู่ speed 115.2kbps แล้วแถวปทุมธานีใช้EDGEได้หรือยังนิ

Comment

Originally posted by ruk View Post
            ผมใช้ของDTACอยู่ speed 115.2kbps แล้วแถวปทุมธานีใช้EDGEได้หรือยังนิ
            ถ้าคุณได้speedนั้น ผมว่านั่นน่าจะเป็นedgeแล้วนะครับ

Comment

Originally posted by gnalkhod View Post
              ลองดูตามนี้ครับ
              http://wiki.nectec.or.th/setec/Knowledge/CSD:GPRS:EDGE
              http://www.3g-generation.com/gprs_and_edge.htm

เพิ่มเติมนิดหน่อย ค่าความเร็วตามทฤษฎีของedge ถือว่าเป็นขอบล่างของ 3G ครับ
              ขอบคุณฮับ...

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                ส่วนความเร็วตามทฤษฎีนี่ edge เร็วกว่า gprs พอสมควรเลย แต่ใช้งานจริงเร็วกว่ากันนิดเดียวเองครับ

นี่แหละคะที่อยากรู้... แสดงว่ายังไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนสิคะ ตอนนี้ใช้โปรโมชั่น GPRS ของ AIS อยู่ เดือนละ 300 กว่าบาทเท่านั้น

Comment

จะเป็น EDGE หรือ GPRS นั้นมันขึ้นอยู่กับจุดที่คุณอยู่นั้นมีสัญญานหรือไม่คับ ราคาโปรโมชั่น ก็อันเดียวกัน ส่วนจุดใหนจะใช้ได้หรือไม่ได้นั้นต้องลองต่อหรือไม่ก้อโทรถามเลยคับเขาจะบอกให้ว่าเขตที่เราอยู่นั้นมีสัญญานของ EDGE หรือไม่

Comment

Originally posted by voranand View Post
                    นี่แหละคะที่อยากรู้... แสดงว่ายังไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนสิคะ ตอนนี้ใช้โปรโมชั่น GPRS ของ AIS อยู่ เดือนละ 300 กว่าบาทเท่านั้น
                    แหม่ แสดงว่าคุณยังมึนอยู่นะครับ รึว่าผมพูดไม่clearหว่า ฮี่ๆๆ
                    คือปัจจุบันถ้ามือถือคุณsupport edgeแล้วนะ เวลาคุณเชื่อมต่อgprs มันจะเป็น edgeโดยปริยายครับ (แต่แถวนั้นต้องมีเสาedgeด้วยนะ)

ส่วนเรื่องความเร็ว ผมยังยืนยันว่ามันต่างกะ gprs พอควรนะ (ผมใช้ dtacนะ) เพราะปกติผมใช้งานพวก remote desktop ผ่าน gprs/edge น่ะครับ ไว้ว่างๆจะลองวัดspeedให้นะครับ

Comment

Working...
                    X