Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาปัญหาสัญญาณ WIFI - สัญญาณถึงแต่บางทีขึ้น No Internet

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาปัญหาสัญญาณ WIFI - สัญญาณถึงแต่บางทีขึ้น No Internet

เรียนสอบถามครับ บ้านทาวน์โฮม 5 ชั้นติด True Gigatex (fiber)

- โมเดมหลักของทรูติดไว้ที่ชั้น 2
    - โมเดมเสริมซื้อมาเอง (TP Link AX3000) ติดไว้ที่ชั้น 3

การใช้งาน
    เน็ตชั้น 1/ชั้นลอย/ชั้น 2 > ใช้สัญญาณจากโมเดมหลักทรู
    เน็ตชั้น 3 > ใช้สัญญาณจาก TP Link

แต่ชอบมีปัญหาที่ชั้น 4 บ่อยๆคือ
    > Unable to connect
    > Connected แต่ No Internet (ทั้งที่เห็นสัญญาณ 3 ขีดเต็ม)
    > ซึ่งบางทีก็เป็นแค่ Laptop บางทีก็เป็นทั้ง Laptop / iphone

ปกติจะแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยการ
    > ปิดเปิดโมเดมใหม่ทั้งสองเครื่อง (บางทีหลายครั้ง)

แบบนี้ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างและแก้ไขอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

> Connected แต่ No Internet (ทั้งที่เห็นสัญญาณ 3 ขีดเต็ม)
    > ซึ่งบางทีก็เป็นแค่ Laptop บางทีก็เป็นทั้ง Laptop / iphone
    ----------------------------------------
    ถ้าไปอยู่ชั้น 3 ใช้สัญญาณจาก TP Link จะมีอาการไหม ?

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ----------------------------------------
      ถ้าไปอยู่ชั้น 3 ใช้สัญญาณจาก TP Link จะมีอาการไหม ?
      ส่วนใหญ่จะไม่เป็นครับ
      แต่จะมีบางครั้งที่เครื่อง ไหนๆ ต่อเข้า wifi ชั้น 3 ไม่ได้เลยก็มีครับ

Comment

ผมก็เคยเจอนะ ขนาด***งไม่กี่เมตร ขึ้นหลุด ขึ้นเชื่อมไม่ได้ ขนาดเปลี่ยนเราเตอร์
        สุดท้ายเข้าไปตั้งค่า ยอมไม่ใช่โหมด ac อาการที่ว่าทุกอย่างหายไปเลยครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          ผมก็เคยเจอนะ ขนาด***งไม่กี่เมตร ขึ้นหลุด ขึ้นเชื่อมไม่ได้ ขนาดเปลี่ยนเราเตอร์
          สุดท้ายเข้าไปตั้งค่า ยอมไม่ใช่โหมด ac อาการที่ว่าทุกอย่างหายไปเลยครับ
          โอวขอบคุณครับ ลงรายละเอียดเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับไม่ใช้ AC คืออะไรครับ แล้วใช้อะไรแทนครับ

Comment

เราเตอร์ หรือ ap มันจะมีให้ตั้งได้ว่าเราจะใช้โหมดไหน
            เป็นเพียงแนวทางแก้ไขของผมนะ ส่วนตัวยังไม่เข้าใจว่าทำไมมันแก้ได้
            พอยกเลิกไม่ใช้ ac mode เต็มที่แค่ n อาการหลุดแปลกก็ไม่เจออีกเลยนะ สลับเป็น ac ก็เจออาการเดิม

Comment

เราเตอร์ หรือ ap มันจะมีให้ตั้งได้ว่าเราจะใช้โหมดไหน
              เป็นเพียงแนวทางแก้ไขของผมนะ ส่วนตัวยังไม่เข้าใจว่าทำไมมันแก้ได้
              พอยกเลิกไม่ใช้ ac mode เต็มที่แค่ n อาการหลุดแปลกก็ไม่เจออีกเลยนะ สลับเป็น ac ก็เจออาการเดิม

ขอบคุณมากครับเดียวลองทำตามดูครับ

Comment

ผมใช้ ax5400 จะมี setting เป็นแบบในรูป
                น่าจะเป็นเพราะเปิดใช้ ax แล้วบางอุปกรณ์ไม่รู้จัก ax ก็เลย connect ไม่ได้

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
                  ผมใช้ ax5400 จะมี setting เป็นแบบในรูป
                  น่าจะเป็นเพราะเปิดใช้ ax แล้วบางอุปกรณ์ไม่รู้จัก ax ก็เลย connect ไม่ได้
                  ขอบคุณครับลองปรับเป็น mixed แล้วครับรอดูอาการต่อไปครับ

Comment

จาก True Gigatex ไปยัง TP Link AX3000 เชื่อมต่อสองตัวนี้กันด้วยวิธีใดครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                      จาก True Gigatex ไปยัง TP Link AX3000 เชื่อมต่อสองตัวนี้กันด้วยวิธีใดครับ
                      True Gigatex ไปยัง TP Link AX3000 ลากสายแลนไปต่อ ดูคับ น่าจะแก้ปัญหาได้ขาด

Comment

หายยาว สงสัยเข้าเน็ตไม่ได้เลยทีนี้

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

True Gigatex ไปยัง TP Link AX3000 ลากสายแลนไปต่อ ดูคับ น่าจะแก้ปัญหาได้ขาด
                          ขอบคุณครับ อภัยตอบช้า
                          ตอนนี้ True > TP Link ลากสายแลนอยู่แล้วครับ แต่ระยะไม่รู้ยาวไปรึเปล่าครับจากชั้น 2 ไปชั้น 3 สายประมาณ 6-7 เมตร ครับ

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
                            หายยาว สงสัยเข้าเน็ตไม่ได้เลยทีนี้
                            ท่านก็แซวซะผมขำแตกไปเลย 555

Comment

Originally posted by jamesac View Post

ขอบคุณครับ อภัยตอบช้า
                              ตอนนี้ True > TP Link ลากสายแลนอยู่แล้วครับ แต่ระยะไม่รู้ยาวไปรึเปล่าครับจากชั้น 2 ไปชั้น 3 สายประมาณ 6-7 เมตร ครับ
                              สรุปตอนนี้ ใช้ True Gigatek เป็น Router ตัวหลัก โดย TP-Link AX3000 Set เป็นโหมด AP โดยต่อเชื่อมกันโดยสายแลนใช่ไหมครับ
                              คำถามต่อไป
                              TP-Link ได้ Fix IP ไหม และ IP ได้ไปซ้ำกับช่วง DHCP ของ True Gigatek ที่แจกให้ Device อื่นไหม

Comment

Working...
                              X