Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถาม เรื่อง เน็ต 2 เส้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถาม เรื่อง เน็ต 2 เส้น

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

ผมมีแผนที่จะ เพิ่ม rounter wifi 1 ตัว แต่เดิมมี lan 1 เส้น ก็จะกลายเป็น 1 lan 1 wlan

ถ้าผม ซื้อเร้าเตอร์ tp link- archer mr600 มาใส่ sim ไว้ เพื่อ เล่น เกมส์ โดย เฉพาะ เช่น ผมเข้าเกมส์ dota2 มันก็จะใช้ net จาก Mr600 net sim และก็เปิดเว็ปดูหนัง สตรีม ให้ไปใช้ net จาก Ais fiber Router F6107A อะไรแบบนี้ครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าง่ายๆก็ใช้ไมโครติก จัดแบ่งเนตแต่ละ port ให้ออกเส้นไหน แต่ config ยากอยู่นะ
    มีอีกแบบหนึ่งคือหา load balance router มาต่อ แต่ต้อง config เป็นอีกละ

Comment

Originally posted by คิม View Post
      ถ้าง่ายๆก็ใช้ไมโครติก จัดแบ่งเนตแต่ละ port ให้ออกเส้นไหน แต่ config ยากอยู่นะ
      มีอีกแบบหนึ่งคือหา load balance router มาต่อ แต่ต้อง config เป็นอีกละ
      หาข้อมุลไม่ค่อยเจอเลย ผมเลย จะเอาง่ายๆ หา sim net มือถือ ทำ spot ยึด ซิ้งระบายความร้อน พร้้อมพัดลม 5 v แทนละ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by nismo006 View Post

หาข้อมุลไม่ค่อยเจอเลย ผมเลย จะเอาง่ายๆ หา sim net มือถือ ทำ spot ยึด ซิ้งระบายความร้อน พร้้อมพัดลม 5 v แทนละ ขอบคุณครับ
        ของแบบนี้จะให้พูดก่อนยกชุดแล้วลงมือตามทีหลังอาจจะยากครับ สู้ทำไปเจอปัญหาไปแล้วมาถามแก้จะง่ายกว่า เพราะการ Config ไมโครติก อาจต้องไปหาอ่านเมืองนอกเอาเพราะในไทยยังกั้กกันอยู่พอสมควรไม่งั้นจะมีเปิดสอนคอร์สกันทำไหม
        อีกอย่างถ้าไม่มั่นใจว่าทำได้ในเรื่องระบบ network เป็น ก็เอาแบบที่กำลังจะทำก็ได้แยก network ไปเลยจบง่าย ที่นี้มันก็มีข้อจำกัดของตัวมันเอง ความยืดหยุ่นในการแชร์ระบบ Network แทบไม่มี ใช้งานทีจะร่วมกันต้องมานั่งสลับสายหรือ wifi เอาเอง แต่ถ้าทำรวมระบบ network เป็น มันก็มีข้อดีตามมาอีกเพียบ ก็แล้วแต่เลือกเลยนะ

Comment

ลองหา อุปกรณ์ที่ รองรับ SDWAN มาใช้ครับ เพราะ ที่คุณต้องการ คือ layer7 routing ครับ ถ้า ใช้ mikrotik แบบเดิม น่าจะ ทำไม่ได้ครับ ข้อดีของ sdwan อีกข้อนึงคือ Fail-over ครับ ถ้ามี link down จะ auto switch ให้เลย ผม เคยใช้ Fortigate ทำ SDWAN สามารถทำที่คุณ ต้องการได้ครับ

Comment

Working...
          X