Announcement

Collapse
No announcement yet.

router ASUS TUF-AX3000 รับ client ได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• router ASUS TUF-AX3000 รับ client ได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ

พอดีช่วงหลัง ๆมีอุปกรณ์มาต่อ wifi เพิ่มเยอะขึ้นกว่าเมื่อก่อน รู้สึกเหมือนจะมีปัญหาบางครั้ง connect wifi ยากมากหรือบางที connect ไม่ได้เลย ไม่ค่อยมีความรู้ด้าน network เท่าไหร่เลยไม่แน่ใจว่าอุปกรณืตัวนี้สามารถรองรับ client มา connect ไม่ควรเกินกี่ตัวครับ หรือจะเกี่ยวกับ wifi channel ที่ใช้งานอยู่มันเต็มมากกว่า หรือเราสามารถ config อะไรเพิ่มเติมเพื่อแก้ไขเคสนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

โดย ปกติ AP จะให้ connect ได้ 20-30 devices ครับ ขึ้นอยู่กับ การใช้งาน ว่า traffic ที่ใช้งานเยอะไหม เพราะ เป็น share medium access ครับ ยิ่งใช้เยอะยิ่งช้า ครับแต่ต้องดู signal ด้วยว่า แรงไหม ครับ อาจจะอยู่จุดอับสัญญาณ ก็ได้ครับ
    Last edited by maxga2000; 21 Jul 2023, 10:56:17.

Comment

Originally posted by kobbeau View Post
      พอดีช่วงหลัง ๆมีอุปกรณ์มาต่อ wifi เพิ่มเยอะขึ้นกว่าเมื่อก่อน รู้สึกเหมือนจะมีปัญหาบางครั้ง connect wifi ยากมากหรือบางที connect ไม่ได้เลย ไม่ค่อยมีความรู้ด้าน network เท่าไหร่เลยไม่แน่ใจว่าอุปกรณืตัวนี้สามารถรองรับ client มา connect ไม่ควรเกินกี่ตัวครับ หรือจะเกี่ยวกับ wifi channel ที่ใช้งานอยู่มันเต็มมากกว่า หรือเราสามารถ config อะไรเพิ่มเติมเพื่อแก้ไขเคสนี้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
      ขึ้นกับ Radio band ครับ ปกติคลื่น 2.4 จะได้แค่ 32 devices ต่อหนึ่งช่อง ต่อหนึ่ง Router หรือ AP ครับ

Comment

Originally posted by kobbeau View Post
        Asus รุ่นนี้น่าใช้ครับถ้าลง Custom Firmware "Fresh Tomato" ทำ QOS ใช้ได้ทั้ง office

Comment

Working...
        X