Announcement

Collapse
No announcement yet.

(TRUE GIGATEX) ต้องการทำ Bridge Mode ครับแต่มีคำถาม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (TRUE GIGATEX) ต้องการทำ Bridge Mode ครับแต่มีคำถาม

คืออยากสอบถามว่ามีท่านใดใช้ True Fiber แล้วขอทำ Bridge Mode บ้างครับ ทางช่างติดต่อมาแต่ตัว Modem ที่จะเอามาเปลี่ยนคือ ZTE F668 ซึ่งวิ่งไม่ถึง 1,000 MB/
    และช่างแจ้งว่าไม่มีตัวอื่นที่จะเปลี่ยนให้นอกจากตัวนี้ึครับ

เผื่อมีท่านใดได้ modem รุ่นที่วิ่งได้ถึง 1000 บ้างแนะนำหน่อยครับจะได้แจ้งช่างไปหามาเปลี่ยน ขอบคุณครับ

หมายถึงอยากได้speedเต็ม 1Gbps เป๊ะๆ ? เป็นไปไม่ได้สำหรับ router ที่มี port 1Gbps ครับ เพราะมันติดที่ overhead ได้สูงสุดแถวๆ 94x-95xMbps เท่านั้นแหละ ถ้าอยากได้มากกว่านั้นต้องเป้น port 2.5Gbps ซึ่ง true ไม่น่าปล่อยมาให้ใช้กับโปรที่ต่ำกว่า 2Gbps (มีแต่คนใช้โปรCYOD 2Gbps ที่ได้) หรือว่าลอง bridge แล้วทำความเร็วได้ต่ำมาก เช่นไม่ถึง 500Mbps อันนี้ก็อาจจะเป็นปัญหา เคยได้ยินว่า router/ONU บางตัวมีปัญหานี้ ของ true ตัวที่เสถียรในการทำ bridge สุดน่าจะ ZTE 1-2 port ครับ แต่ได้ยินว่าเหมือนไม่สั่งของใหม่เข้ามาแล้ว พวก gigatex pro แรงๆก็ไม่รองรับการทำ bridge ซะอีก(ล็อคจาก firmware)

Comment

ช่างแก้ไข + Call center จัดการหลังบ้านให้แล้วครับ เดิมวิ่งได้แค่ 500-600 ตอนนี้วิ่ง 9xx แล้ว ตอนแรกยังไม่ได้ตั้ง Bridge mode ตอนนี้เป็น Bridge mode แล้ว

Comment

Working...
      X