Announcement

Collapse
No announcement yet.

Adapter ของ WRT54GL ร้อนจัด จ่ายไฟเกิน จาก12 v เป็น 16.5 v

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำเสร็จแล้วคับ นำภาพมาลงให้ดู

ไฟนิ่งมากๆ

Last edited by Hang998; 13 Dec 2008, 13:53:42.

Comment

ทำเสร็จแล้ว อิอิ

ICร้อนมั้ยครับ?

Comment

มีฮีทซิ้งช่วย แต่ร้อนนิดหน่อย

ไฟออกนิ่งอยู่ 11.8 V ไม่ถึง 12 V

พอเสียบ Router แล้วไฟดรอปลง 0.5 V

Comment

ว่างๆจะทำมั่งง อิอิ

Comment

ช่วยด้วยคับ คุณ Zepherous
            ใช้มา 2-3 วัน ชุดจ่ายไฟ ทำไมจ่ายไฟลดลงอ่าคับ
            ตอนทำเสร็จวัดได้ 11.8 V ตอนนี้วัดใหม่ ทำไมมันได้ 11.5 V เองคับ ผิดปกติไหม
            จะมีผลต่อ Router ไหมคับ

Comment

ประมาณนั้น ถูกแล้วครับ

xx7812 จ่ายกระแสได้สูงสุด 1Amp
              เราเตอร์เอาไป 1A พอดี
              ของผมเคยพ่วงใช้12v. ไปที่WRT และพ่วงไปที่ router modem ของdlink 500T
              ICนี่ ร้อนจี๋ 555

ถ้าจะให้แรงดันสูงขึ้น เพิ่มตัวต้านทานปรัค่าได้แบบเกือกม้าเล็กๆ 10K ลงไปครับ
              ระหว่างขา กลาง(GND)ของIC กับกราวด์ไฟลบ
              ตัวVR=โวลลุ่ม/ตัวต้านทานปรับค่าได้ เอาแบบเกือกม้าครับ เพราะเราไม่ปรับมันบ่อยๆ เดี๋ยวร้านหยิบแบบโวลุ่มมา แพงเปล่าๆ

ตอนซื้อมา จะมี 3 ขา ใช้ขากลาง 1 ขา อีก 2 จาเลือกเอาเลยสักขา และจะเหลือ 1 ขา เอาไปต่อกับขากลาง เป็นอันเสร็จครับ เพื่อป้องกันการรบกวนการปรับค่า เวลาที่้ราปรับมาด้านขาที่ลอยไว้มากกว่าด้านขาใช้

เสร็จแล้ว เสียบปลั้ก ลองเอามิเตอร์วัดไฟดู แล้วปรับให้ได้ประมาณ+12-13V. เป็นอันเสร็จครับ
              แล้วเอาไปเสียบกับเราเตอร์ ลองวัดดูอีกที ถ้าขึ้นๆลงๆ 0.1-0.5 ก็ไม่ต้องกลัวครับ ใช้ได้แน่นอน

ปล.วงจรแบบนี้ เอาไปทำที่ปรับรอบพัดลมได้ครับแค่เปลี่ยนIC เป็น7806 แค่นั้นเอง
              Attached Files

Comment

ขอบคุณคับ

ถ้าผมใช้ไปทั้งๆที่ไฟไม่ถึง12Vนี้ จะมีผลเสียไหม หรือว่าใช้ได้เหมือนกานคับ

Comment

ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                  X