Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามวิธีต่อ mesh ของ router AX3000 AIS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามวิธีต่อ mesh ของ router AX3000 AIS

ขออัพเดททีครับพอดีได้เลาเตอร์ F6107A รุ่นเดียวกันมาแล้วแต่ยังก็ต่อ mesh ไม่ได้ต้องทำยังไงบ้างครับ

สอบถามครับ พอดีผมใช้เลาเตอร์ตัว AX3000 ของ AIS เป็นรุ่น ZTE F6107A อยู่แล้วไปเอาเลาเตอร์ ZTE F6107A ของญาติมาใช้กะว่าจะต่อ Mesh แต่พอกดปุ่ม WPS ตามวิธีที่ AIS แจ้งแล้วคือ
    1. กด WPS ที่ main จนไฟ WPS กระพิบ
    2. กด WPS ที่ sub จนไฟ WPS กระพิบ
    พอผ่านไป 2-3 นาที ไฟ WPS แต่ละตัวก็ดับลง แต่ที่ sub ไฟยังแดงที่ LOS อยู่ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ผมต้องตั้งค่าอะไรที่เลาเตอร์แต่ละตัวไหมอะครับถึงจะเชื่อมต่อ mesh กันได้
    Last edited by lastgod; 13 Nov 2022, 21:07:11.

ปกติ Mesh ข้ามค่ายไม่ได้ครับ
    หรือแม้แต่ค่ายเดียวกัน model ต่างกันเยอะ ก็ mesh ไม่ได้
    แต่ถ้าทำ mesh เอง จะทำข้ามค่ายได้ พื้นฐานคือ 802.11s, B.A.T.M.A.N หรือ OLSR

Comment

Originally posted by tassapan View Post
      ปกติ Mesh ข้ามค่ายไม่ได้ครับ
      หรือแม้แต่ค่ายเดียวกัน model ต่างกันเยอะ ก็ mesh ไม่ได้
      แต่ถ้าทำ mesh เอง จะทำข้ามค่ายได้ พื้นฐานคือ 802.11s, B.A.T.M.A.N หรือ OLSR
      ข้ามค่ายได้แน่นอนคับ

แต่ต้องมีไฟล์ปลด

Comment

Originally posted by pota View Post

ข้ามค่ายได้แน่นอนคับ

แต่ต้องมีไฟล์ปลด
        ไฟล์ปลดสามารถหาจากไหนได้บ้างครับหรือต้องมีค่าใช้จ่ายในการปลดไหมครับ พอดีมีรุ่น ZTE F6107 อยู่แต่อยากนำมาต่อ Mesh กับ ZTE F6107A อ่าครับ

Comment

Originally posted by lastgod View Post

ไฟล์ปลดสามารถหาจากไหนได้บ้างครับหรือต้องมีค่าใช้จ่ายในการปลดไหมครับ พอดีมีรุ่น ZTE F6107 อยู่แต่อยากนำมาต่อ Mesh กับ ZTE F6107A อ่าครับ
          ของ รุ่น ZTE F6107 ยังไม่มีคับ แต่มันสามารถใช้กลับหัวเหวย HG8145X6 ได้ แต่ต้องมีไฟล์ปลด

Comment

Originally posted by pota View Post

ของ รุ่น ZTE F6107 ยังไม่มีคับ แต่มันสามารถใช้กลับหัวเหวย HG8145X6 ได้ แต่ต้องมีไฟล์ปลด
            สอบถามครับ ถ้ารุ่น T3 A622 ของ Ais สามารถเอามาต่อ mesh กับ zte f6107a ได้เลยไหมครับหรือว่าต้องใช้ไฟล์ปลดเหมือนกัน

Comment

ผมสั่งซื้อ ZTE F6107A จาก AIS มาเชื่อม Mesh ช่างที่มาติดตั้งบอกผมว่า ZTE F6107A จะเชื่อม Mesh ต้องใช้รุ่นเดียวกัน Firmware version เดียวกันเท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by lastgod View Post

สอบถามครับ ถ้ารุ่น T3 A622 ของ Ais สามารถเอามาต่อ mesh กับ zte f6107a ได้เลยไหมครับหรือว่าต้องใช้ไฟล์ปลดเหมือนกัน
                ไม่ได้ครับ

Comment

ขออัพเดททีครับพอดีได้เลาเตอร์ F6107A รุ่นเดียวกันมาแล้วแต่ยังก็ต่อ mesh ไม่ได้ต้องทำยังไงบ้างครับ

Comment

ใครพอจะหา firmware F6107A_PON_2.0
                    ตัวนี้ให้หน่อยครับ ผมหาไม่เจอ
                    พอดีผมมี F6107A อีกตัวจะมา mesh แต่ firmware มันเป็นรุ่น 1.2

Comment

concept ของทาง isp คือต้อง model เดียวกันเท่านั้นครับ

Comment

ไม่แน่ใจว่ามีใครทราบวิธี Mesh หรือเปล่าครับ ZTE AX3000 F6107A model ดัวกัน Firmware เดียวกัน

Comment

ดีจัง

Comment

ซื้อ Dlink DIR X3000Z เสียบสายแลนใช้ได้เลยคับ เมชแลนเอง (AIS Lan2 --> Dlink Wan)

ส่วน wifi mesh เครื่องมาเดิมๆ กด WPS ของ AIS
                            ส่วน Dlink ทำเหมือนกัน กดจนไฟกระพริบ เชื่อมเอง จบ

ขแงผมมีปัญหา ZTE ของเอไอเอสรองรับอุปกรณ์แค่ 32ตัว
                            เลยจำเป็นต้องใช้ เมช(บ้านผม 65 อุปกรณ์)

Dlink ตัวนี้รองรับอุปกรณ์ 64 อุปกรณ์ ต่อ 1 SSID
                            รองรับสูงสุด 128 อุปกรณ์

ตอนแรกจะไปกองอยู่กับของ AIS ปล่อยไปสักพัก จะแบ่งโหลดกันเอง แต่ถ้าใจร้อน ให้ไปคอนฟิคที่เอไอเอส ให้ลดกำลังส่งของเสาลงเหลือ 50% สัก 1 นาที แล้งค่อยปรับค่ากลับคับ

Comment

เพิ่มเติมนิดนึงครับ

ตอนแรกผมอยากเอาตัว Dlink มาเพื่อต่อบริดจ์
                              แล้วปรับการเขื่อมต่อให้เป็น PPPoE

หลังจากเชื่อมต่อสำเร็จ กด WPS เพื่อจะเชื่อมต่อกับตัวที่ 2
                              คือผมซื้อมาสองตัวเพื่อจะเมช

สรุปคือ กด WPS แต่ไฟไม่กระพริบ เชื่อมต่อไม่ได้

เลยต้องต่อ แลนเมช วางสองตัวทั้งของ AIS และ Dlink ไว้ที่เดียวกันเพื่อช่วยรับอุปกรณ์ในชั้นแรก แล้วค่อยเมช อีกตัวผ่านวายฟายที่ชั้นสอง ตอนแรกกะให้เขื่อมเมชผ่านตัว Dlink แต่มันผ่านหลายต่อ
                              AIS --(Lan)-->Dlink1--(wifiMesh)-->Dlink2
                              บวกกับเสาของเอไอเอสคลื่นแรกกว่า
                              เลยต่อเมชผ่านตัวของเอไอเอสโดยตรง

ส่วนต่อบริดจ์ แล้วค่อยเมชกันภายใน Dlink กันเองได้จะมาโพสท์เพิ่มเติมให้อีกทีคับ

Comment

Working...
                              X