Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราเตอร์ asus ต่อ Aimesh ตัวแรกต้องเป็นตัวแรงกว่ามั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราเตอร์ asus ต่อ Aimesh ตัวแรกต้องเป็นตัวแรงกว่ามั้ยครับ

เราเตอร์ asus ต่อ Aimesh ตัวแรกต้องเป็นตัวแรงกว่ามั้ยครับ
    ผมมี AX55 กับ AX82U ต่อ Aimesh กัน ตัวแรกต้องเป็นตัวแรงกว่ามั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

Originally posted by aaaaa1 View Post
    ผมมี AX55 กับ AX82U ต่อ Aimesh กัน ตัวแรกต้องเป็นตัวแรงกว่ามั้ยครับ
    ขอบคุณครับ
    ไม่ต้องครับ เพราะ Aimesh มันจะแบ่งพื้นที่จัดการกันชัดเจนครับ ตัวแรงควรต้องวางตรงพื้นที่มีการใช้งานหนาแน่นสุดครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ
      ผมก็กลัวว่าต่อเครื่องแรงน้อยกว่า ตัวแรกแล้วจะช้า

Comment

Originally posted by aaaaa1 View Post
        ขอบคุณมากครับ
        ผมก็กลัวว่าต่อเครื่องแรงน้อยกว่า ตัวแรกแล้วจะช้า
        แต่ท่านต้องทำ AiMesh ผ่านสายแลนเท่านั้นนะครับถึงจะไม่มีปัญหาข้อนี้ แต่ถ้าทำ AiMesh ผ่าน Wifi ตัวแม่ควรเป็นตัวใหม่สุดเพราะ Wifi6 จะทำ Aimesh ผ่าน 3 Bands เต็มๆ จะได้ไม่ขวด แต่ถ้าตัวแม่เป็น Wifi5 AC(รุ่นพื้นๆนะ) มันจะได้แค่ 2 Bands เท่านั้น

Comment

ส่วนตัวผมให้ตัวที่แรงที่สุดเป็นตัว Main ต่อออก ISP ผมมองว่าหากเรามี Node หลายตัวสุดท้าย Throughput มันก็มาออกตัว Main ที่ต่อออก ISP อยู่ดี ดังนั้นตัวที่แรงสุดควรเป็นตัว Main เผื่อบริหารการจัดการ Throughput ทั้งหมด ลองดูคำแนะนำการ improve Mesh Wifi จากคนนี้ดู https://www.youtube.com/watch?v=nJ73NFHXJZo

Comment

ผมขอถามในนี้เลยนะครับ
            ผมใช้ ASUS RT-AC86U มันรองรับ AI Mesh
            ถ้าผมจะซื้อตัวรุ่นใหม่ๆ ที่รองรับ AI Mesh มันจะใช้งานร่วมกันได้มั้ยครับผม

Comment

Originally posted by Mario7 View Post
              ผมขอถามในนี้เลยนะครับ
              ผมใช้ ASUS RT-AC86U มันรองรับ AI Mesh
              ถ้าผมจะซื้อตัวรุ่นใหม่ๆ ที่รองรับ AI Mesh มันจะใช้งานร่วมกันได้มั้ยครับผม
              ได้ครับ สบายตัว RT-AC86U มันเป็นตัวบนๆของ AC อยู่แล้ว แรมก็โครตเยอะต่อให้เป็น CPU Dual core ก็เถอะแต่ก็ไวอยู่แล้ว แถมมันทำเกิน Spec Wifi5 ไปเกือบชน Wifi6 ดังนั้นในอนาคตเอาตัวอื่นมาร่วมในระบบก็ไม่มีปัญหาใดๆ ต่อให้เอาตัว Wifi6 มาใส่ก็ใส่ได้ครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post

ได้ครับ สบายตัว RT-AC86U มันเป็นตัวบนๆของ AC อยู่แล้ว แรมก็โครตเยอะต่อให้เป็น CPU Dual core ก็เถอะแต่ก็ไวอยู่แล้ว แถมมันทำเกิน Spec Wifi5 ไปเกือบชน Wifi6 ดังนั้นในอนาคตเอาตัวอื่นมาร่วมในระบบก็ไม่มีปัญหาใดๆ ต่อให้เอาตัว Wifi6 มาใส่ก็ใส่ได้ครับ
                ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปซื้อ พวกรุ่นใหม่ๆ ที่เป็น AX มาทำ AI Mesh กับตัวนี้
                มีแนะนำมั้ยครับผม ราคาไม่แรงมากคุ้มค่าตัว

ตัวนี้ได้มั้ยครับ Router ASUS (RT-AX55) Wireless AX1800 Dual-Band Gigabit WI-FI 6 (advice.co.th)
                Last edited by Mario7; 23 Aug 2022, 11:01:04.

Comment

Working...
                X