Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องสาย Lan ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องสาย Lan ครับ

Net ความเร็ว 1gbps ตอนนี้ใช้สาย Lan Cat5 ไม่มียี่ห้อ ถ้าเปลี่ยนไปใช้ Cat6 ยี่ห้อดีๆหน่อย (Link) พวกความเร็วในการโหลดไฟล์ หรือความเสถรียรในการเล่นเกม จะดีกว่าเดิมมั้ยครับ
    (ความยาวสายใช้แค่ 1 - 2m ครับ)

ถ้าคุณไม่เจอปัญหาอยู่แล้ว เช่น บางทีlink speedลดเหลือแค่ 100Mbps ต้องถอดแล้วเสียบใหม่หลายๆหน ฯลฯ (ปัญหานี้ผมเคยเจอกับ สายแถมกับกล้องวงจรปิดจีน มันห่วยมากต่อติด 1Gbpsได้แต่ไม่เสถียร) แต่ถ้าทุกวันนี้ใช้งานได้ปกติก็อาจจะไม่เห็นผลอะไรกับระยะสายที่สั้นมากๆ แต่เปลี่ยนก็ได้ครับ ไม่กี่สิบบาทเอง จะใช้ 1Gbps ขั้นต่ำตามมาตรฐานคือ cat5E

Comment

ปัจจุบันมันเป็นยังไง ถึงต้องเปลี่ยน

Comment

Working...
      X