Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์อินเทอร์เน็ต ถ้ามีหลายตัวจำเป็นต้องใช้ยี่ห้อเดียวกันหมดไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์อินเทอร์เน็ต ถ้ามีหลายตัวจำเป็นต้องใช้ยี่ห้อเดียวกันหมดไหมครับ

อุปกรณ์อินเทอร์เน็ต ถ้ามีหลายตัวจำเป็นต้องใช้ยี่ห้อเดียวกันหมดไหมครับ

จะส่งผลต่อความเร็วหรือความเสถียรไหมครับ

หมายถึงอุปกรณ์อะไร ถ้าหมายถึงwifi router กับการ์ดแลน/wifi USB พวกนี้ก็ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกัน มันมีมาตรฐานของมันใช้ร่วมกันได้ ดูมาตรฐาน wifi 5,wifi 6 ,AC,AX อะไรก็ว่าไป

หรือแม้แต่ AP, wifi router หลายตัวถ้าใช้แยกกันคนละวง ก็ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกัน

แต่ถ้าจะพ่วงแบบ mesh ต้องใช้ยี่ห้อเดียวกันที่ระบุว่ารองรับด้วยกัน เพราะตอนนี้mesh ข้ามยี่ห้อไม่ได้ หรือแม้แต่ในยี่ห้อเดียวกันก็ต้องดูรุ่นดีๆว่ารองรับเหมือนกันไหม

Comment

ถ้าไม่ไช้งานเฉพาะอย่างเช่น Airmax ของ ubnt ก็ไม่จำเป็น

Comment

Working...
      X