Announcement

Collapse
No announcement yet.

mesh กับrepeater ใช้แบบไหนดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mesh กับrepeater ใช้แบบไหนดีกว่าครับ

ขอความรู้ให้ผมหน่อยครับ
    คือที่บ้านตอนนี้เป็นตึกแถว4 ชั้น

เราเตอร์หลัก 3BB อยู่ชั้น 2
    ตอนนี้ใช้เราเตอร์สำหรับ AC อยุ่ 2 ตัว คือชั้น 1 กับ ชั้น3
    ลำบากตอนเดินขึ้นลง มันจะจับสัญญาณ ต้องคอยเปลี่ยน wifi ตลอด
    ในชั้น 1 กับชั้น 3 ต่อสายlan อย่างน้อย 2เส้นขึ้นไป(เสียบคอมกับทีวีแอนดรอย)

คำถาม
    1.แนะนำใช้ เราเตอร์เป็น repeater หรือ mesh wifi ดีครับ
    2.ถ้าใช้ mesh แนะนำตัวไหนดีครับ ที่ราคาไม่แพง สามารถต่อสาย lan ได้เยอะ

หากมีคำแนะนำอื่นจากข้างต้นแนะนำด้วยนะครับ

1. Mesh ดีกว่าทุกด้านครับ ยกเว้นเรื่องราคา
    2. มันขึ้นกับงบแล้วละครับว่าอยากได้ของค่ายไหน แต่ละค่าย Mesh รายละเอียดจะต่างกันและ speed ด้วย ส่วนตัวชอบ AiMesh ของ Asus มันยืดหยุ่นได้ดี ซื้อ Router มาเติมใส่ได้ดี แถมความเร็วก็สูงอีก แต่ถ้างบจำกัดแบบสุดๆ TP-Link One mesh เป็นตัวเลือกสุดท้ายละครับ แต่ความยืดหยุ่นมันน้อยไปหน่อย เพราะตัว Mesh ลูกต้องใช้ตัว AP เท่านั้น ซึ่งผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะมันต่อสายแลนออกจาก AP ไปคอมไม่ได้เพราะมันมีแค่ช่องเดียว

Comment

Working...
    X