Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์ เป็น gigabit หมด บางเครื่องเทสเน็ตได้เกือบ gig แต่บางเครื่องวิ่งได้ แค่ 100mb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์ เป็น gigabit หมด บางเครื่องเทสเน็ตได้เกือบ gig แต่บางเครื่องวิ่งได้ แค่ 100mb

ตามหัวข้อครับ อุปกรณ์เป็นกิ๊กกาบิทหมด แต่ทำไม เทสเน็ตวิ่งได้แค่ 100mb แต่ก็มีบางเครื่อง วิ่งเกือบgig

โดยใช้วินโดว์ 10 64bit เช็ค status ethernet ก็แจ้งว่า ความเร็วอยู่ที่ 1000/1000 แต่เทสเน็ตวิ่ง

แค่100mb โดนมีข้อสงสัยดังนี้คือ ชื่อในการเชื่อมต่อ มันเป็นชื่อเก่า เพราะรู้ๆกัน มันเป็นวินโดว์ หลอน

ไม่ใช่ของ แท้ ต้องรีเซ็ท network เฉพาะเป็นเครื่องๆไปหรือเปล่าครับ หรือยังไงดี เครื่องพวกนี้เป็นเครื่อง

ที่จ้างร้านคอมลง วินโดว์ให้ ซึ่งไม่ได้ลงปรกติ แต่คงใช้วิธี โกส หรือวิธีอื่นครับ ช่วยผมที

ช่าย วินโกสนั่นเหละน่าสงสัยขอรับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ช่าย วินโกสนั่นเหละน่าสงสัยขอรับ
      ครับท่าน หรอย ไม่เห็นท่านนานเลย ที่นี่ผมไม่ค่อยได้เข้ามาเลย หลายปี

Comment

Gigabit ไหนครับ 1g หรือ 10g ถ้า 1g วิ่งยังไงก็ได้แค่ 100เม็กกว่าๆ

Comment

ลองเปลี่ยนสายแลนดูยัง
          ผมเคยเป็น สายแลนไม่แน่น

Comment

ลองเปลี่ยนสายแลน

ลองdisable Lan ใน network setting แล้วenableใหม่ หรือลองลบdriver ให้มันdetect ใหม่

อีกอย่างเรื่องหน่วยแต่ไม่คิดว่าจะงง เช่นเนท 1Gbps โหลดได้ราวๆ 100กว่าMB/s

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ สรุป ชุด gpon ที่รวม modem router ไว้ด้วยกัน มันหลอนครับ เลยปิดทั้งหมด

และเปิดใหม่ ก็ใช้งานได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
              X