Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำload balanced gigabit router ราคาไม่แพงด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำload balanced gigabit router ราคาไม่แพงด้วยครับ

ผมทำงาน WFH ที่บ้านตจว.ต่อเนื่องยาวมาเพราะสถานการณ์covid ใช้ TOT fiber 1000/500 ตอนปกติก็แรงดี ได้public ip กับโหลดได้เต็มspeed แต่เจอช่วงเสียบ่อยมาก เรียกว่าสัปดาห์เว้นสัปดาห์ในวันธรรมดา แต่เสียแล้วมักหายเองในเวลาราวๆสามสิบนาที หรือนานกว่านั้นโทรตามก็จะแก้ไขให้ภายในเวลาไม่เกิน 3ชั่วโมง

แต่ปัญหาคือผมต้องใช้เนท ในการconnect VPN เพื่อต่อserver ทำงานตลอดเวลา รวมไปถึง MS team ประชุมทุกวัน ระหว่างที่เสีย ก็ต้องสลับไปแชร์เนทจากมือถือ ซึ่งสัญญาณที่บ้านได้แค่ 4G ความเร็วdownload แถวๆ 60-80Mbps เท่านั้น มันก็พอใช้งานได้ แต่ก็อึดอัดใจ

เลยอยากจะเพิ่มเนท fiber อีกเจ้าโปรถูกๆ 300/300 เพื่อใช้เป็นlink สำรองเวลาเนทหลักdown แต่ก็ไม่อยากคอยสลับเองเพราะบางทีมันก็ประชุมค้างอยู่ จะให้เดินออกไปก็เสียเวลา(ยอมให้เนทหลุดต่อVPNใหม่ได้ครับ แต่ไม่อยากเดินออกไปเพราะที่ตั้งคนละห้อง) ก็เลยมองๆ load balanced gigabit router หน่อยครับ ขอคำแนะนำตัวไหนดีราคาไม่แพงมาก เพราะคงไม่ได้ใช้งานหนัก แต่อยากให้มัน

เห็นTP linkตัวถูกๆพันกว่าบาท แต่เป็นแค่ 100Mbps คงไม่พอ เห็นมี ubiquiti Edgerouter x ราคาสองพันกลางๆทำ load balanced ได้ ก็น่าสนใจหรือท่านอื่นมีตัวไหนแนะนำ ช่วยบอกด้วยครับ งบตั้งไว้แถวๆ3พันจะมีไหม?

อุปกรณ์ตอนนี้ ใช้ router หลักเป็น mi Ax9000 ต่อผ่าน ZTE F670(ปิดwifi) ไม่ได้ bridge เพราะเคยทำแล้วใช้ไปสักพักเจอปัญหาชุมสายแก้config แล้วทำให้เราใช้งานไม่ได้ จนต้องให้ช่างมาดูหน้างาน

แนะนำ TP-Link TL-R605 เพราะเคยใช้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา ก่อนที่จะยกเลิกอีกเส้นไป อีกอย่างไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นด้วย

Comment

Originally posted by 111111 View Post
      แนะนำ TP-Link TL-R605 เพราะเคยใช้แล้วไม่ค่อยมีปัญหา ก่อนที่จะยกเลิกอีกเส้นไป อีกอย่างไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นด้วย
      ขอบคุณครับท่าน ไปหารีวิวแล้ว TL-R605 throughput จริงได้แถวๆ 680Mbps น่าจะช้าไป ส่วนubiquiti Edgerouter xก็ได้ราวๆ 800Mbps แต่ได้ขาเดียว(half duplex)ถ้าup/down พร้อมกันลดเหลือ 500/500 เอง สงสัยงบสามพัน มันจะไม่ค่อยพอแล้วซี -_-"

Comment

3000บาท คงไม่พอครับ เมื่อก่อน loadbalance ก็ราคา 5000+ ตอนนั้น internet บ้านเรา 200mbps ก็เร็วมาก ๆ
        ถ้า อยากได้ througput เยอะๆ เตรียมเงินเยอะๆ เลยครับ
        แต่
        - laodbalance จริงๆ ถ้า internet หลุดบ่อยๆ มันก็กวนใจ เพราะมันจะตัดการเชื่อมต่อ เส้นแรกไปเส้นสอง พอเส้นแรกมา เส้นสองก็ถูกตัดอีก ถ้าเป็นถี่ๆ จะไม่สะดวกใช้งานเลย นอนกจาก นานๆ เป็น
        - ระบบ vdo call อาจจะถูกรบกวนจากกรณีแรก
        - ถ้าอยากให้ดีจริง เปลี่ยนเจ้าครับ
        - ถ้าไม่โหลด bit ผมว่าแค่ 300mbps สำหรับ งานทั่วไปก็ได้แล้ว นอกเสียจาก ชอบตัวเลข เอาความภูมิใจเป็นหลัก ถ้าแบบนั้น เอางบเพิ่มสัก 1 หมื่น ครับ สบายใจได้ ว่า ได้ของดี

Comment

Originally posted by noktualek View Post
          3000บาท คงไม่พอครับ เมื่อก่อน loadbalance ก็ราคา 5000+ ตอนนั้น internet บ้านเรา 200mbps ก็เร็วมาก ๆ
          ถ้า อยากได้ througput เยอะๆ เตรียมเงินเยอะๆ เลยครับ
          แต่
          - laodbalance จริงๆ ถ้า internet หลุดบ่อยๆ มันก็กวนใจ เพราะมันจะตัดการเชื่อมต่อ เส้นแรกไปเส้นสอง พอเส้นแรกมา เส้นสองก็ถูกตัดอีก ถ้าเป็นถี่ๆ จะไม่สะดวกใช้งานเลย นอนกจาก นานๆ เป็น
          - ระบบ vdo call อาจจะถูกรบกวนจากกรณีแรก
          - ถ้าอยากให้ดีจริง เปลี่ยนเจ้าครับ
          - ถ้าไม่โหลด bit ผมว่าแค่ 300mbps สำหรับ งานทั่วไปก็ได้แล้ว นอกเสียจาก ชอบตัวเลข เอาความภูมิใจเป็นหลัก ถ้าแบบนั้น เอางบเพิ่มสัก 1 หมื่น ครับ สบายใจได้ ว่า ได้ของดี
          ขอบคุณครับ ดูจากงบแล้วคงพักไว้ก่อน ที่มาสนใจเพราะตอนนี้พวกrouterถูกลงมากๆ อย่างตัวที่ยกตัวอย่างมาก็อยู่ในงบ แต่ไปหารีวิวดู performanceยังไม่ได้ตามที่หวัง ตอนแรกแอบหวังเผื่อfeature รวมความเร็วด้วยน่ะครับ

ตอนนี้เอางบไปลงMesh ก่อนละ (mi AX9000+mi AX6000) เพราะตอนนี้สำรองคือเนทมือถือ 4G ก็พอใช้งานได้(ถ้าจ่ายเพิ่มหลายพันแล้วแรงกว่านิดหน่อยก็ไม่รู้จะจ่ายไปทำไม) ส่วนเปลี่ยนเจ้า แถวนี้เจ้าอื่นก็ไม่น่าจะเสถียรไปกว่ากันเท่าไร(ตจว.)เคยลองที่บ้านญาติใกล้ๆครบทั้ง True,3BB,TOT แล้วไม่ค่อยต่างกัน แค่คงไม่ล่มพร้อมกัน แต่เลือกTOT เพราะแถวนี้ออกตปท.ดีสุดโดยไม่cap bandwidthครับ

Comment

ลองเพิ่มงบอีกนิดไปลองใช้ Tenda G3 ดูก็ได้ครับ ผมเพิ่งปิดงานอพาร์ทเมนท์หนึ่งไป ระบบเดิม Mikrotik ปัญหาคือระบบมันยุ่งยากเกินเจ้าของดูแลเองได้ แถมช่วงนี้เรียน online กันเยอะทำให้ Traffic หนาแน่นมาก เนตไฟเบอร์แถวนั้นก็ขอเร็วเกินกว่า 300Mb ไม่ได้แต่ละเจ้า เจ้าของเลยไปขอสายมาเพิ่มอีก แล้วมาปรึกษาผม ผมเลยเสนอระบบตัวนี้ไป โชคดีที่ระบบเดิมใช้ VLAN ไว้ด้วยกับ AP เลยเข้าไปจัดการระบบ Hot spot พร้อมใหม่แบบดูแลกันง่ายๆไม่ซับซ้อนตรงโจทย์ของลูกค้ามาก พอเปิดโหลดบาลานส์ก็วิ่งประมาณ 5ร้อยกว่าๆ (พอดีผมไม่มีเนต 1Gb ให้เทสนะครับ) เสียดาย Port USB ได้แต่ Sharing ถ้ามันเสียบ Air Card ได้จะแจ๋มมากเลย

Comment

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ ผมก็ลองหารีวิวไปเรื่อย จนไปเจอ mikrotik RB4011iGS+RM ตอนแรกก็เกินงบ แต่พอ 7.7 ใช้codeลด มาเหลือสี่พันกว่า ก็พอไหว เลยลองสั่งมาดู

นั่งconfig ยากหน่อยก็ดูตัวอย่างคนอื่นไป ก็พอได้ระดับนึงแล้ว ในการload balance แบบรวมความเร็ว PCC ( 1000/500 + 500/500) แต่ตอนนี้ ติดที่ความเร็วLAN 1Gbps ก็โหลดได้สูงสุด 9xxMbps ส่วน upload เหมือนจะเทสuploadไม่ขึ้น ได้แถวๆ600-700Mbps(ไม่แน่ใจว่ามันรวมจริงไหม)

แต่พื้นฐานถ้าWANอันนึงดาวน์ อีกอันก็จะสลับWANให้เองอยู่แล้ว(แต่ถ้าให้ชัวร์คงต้องทำ bridge to ONU) ก็ค่อยๆไล่ไป นั่งงมทำตั้งแต่เย็นเสร็จดึกๆนี่แหละ

เดี๋ยวไปเล่นเรื่อง fix secure port ไม่งั้นเดี๋ยว https brokenlink กับจะลองทำ Aggreagation link ไป AX9000 ว่าจะได้ 2Gbps ไหมเผื่อเทสspeed ได้เร็วขึ้น

เพิ่มเติมหลังลองต่ออีกครึ่งวัน เผื่อใครซนเหมือนผม
              -ทำlink aggreagation สองเส้นเชื่อมระหว่างmikrotik กับ mi AX9000 ได้(1000+1000)โดย ต้องเปลี่ยนmode mi เป็น wireless repeater แล้วจะทำให้วิ่งออกเนททางเส้นนี้ได้(เสียบสายWAN ก่อนแล้วถอดออก) แต่ในแง่นี้ mi จะกลายเป็นแค่AP ปล่อยสัญญาณเฉยๆ ให้mikrotik จัดการหมด(DHCP ที่mikrotik) ส่วนmikrotik ตั้งbond 802.3ad ไม่ยาก ทำตาม wiki mikrotik
              -ต้อง disable fasttrack filter rule ก่อนถึงจะตั้งmangle rule ให้มีผลในการแยกpacketเพื่อรวมสองสายได้นั่งงมนานมาก เพราะทำแล้วไม่ได้ผล จนไปเจอในฟอรัมเมืองนอกบอกวิธี
              -รวมเนทสองสาย ทำให้ความเร็วdl ผ่านwifi6 บนS21 ultra 5Gที่ mi Ax9000 ทะลุ 9xx ไป 1,0xx Mbpsได้ แต่ยังน้อยกว่าที่คาด(เห็นคนใช้Asus AX11000 ทำdual wanได้เนท 2Gbpsเต็มๆ ผ่านwifi) และspeed test ขา upload เหมือนรวมความเร็วไม่ได้
              -ตั้ง pcc แบบ classifier เป็น both address ยังไม่เจอปัญหากับแอพธนาคาร
              Last edited by Fourpoint; 12 Jul 2021, 10:37:44.

Comment

ผมอยากทำมากเลยครับ รวมinternet 2 เส้น True 1000/300 + ais 1000/300 ไม่เอา Failover
                อยากรู้ว่า ax11000 dual wan แล้วใช้ได้จริงไหม
                รบกวนชี้แนะทีครับ

Comment

Originally posted by chavanun View Post
                  ผมอยากทำมากเลยครับ รวมinternet 2 เส้น True 1000/300 + ais 1000/300 ไม่เอา Failover
                  อยากรู้ว่า ax11000 dual wan แล้วใช้ได้จริงไหม
                  ที่ผมเล่าไปคือเจอคนในกลุ่ม FB กลุ่ม TelecomLover แชร์รูปการใช้งานต่อมาครับ ผมเองไม่ได้ใช้รุ่นนั้น คงแนะนำอะไรไม่ได้

แต่เรื่องรวมเนท เท่าที่ลองหลายๆmethod (mikrotik มันกำหนดmethodเองได้แบบละเอียดเลย https://wiki.mikrotik.com/wiki/Load_Balancing ) อาจจะต้องดูการใช้งานเป็นหลัก แบบรวมความเร็วนี่จะเห็นตัวเลข test speed แบบmulti-connectionสวยๆ กับโหลดบิทเร็วขึ้น(แต่คุณต้องต่อLAN 2.5Gbps หรือทำ Link aggregation ให้ได้ 2000/2000 เข้าpc) แต่จะมีปัญหากับเวบที่เข้มงวดเรื่องsecurity เพราะserverจะเห็นเราเข้ามาจากสองIPสลับกัน จนsessionหลุดได้ครับ คือเข้าเวบพวกFBอะไรช้ากว่าเดิม และserviceบางตัว เราจะหลุดบ่อยมาก (เคยกดจ่ายเงินที่payment gatewayไม่ได้ เพราะมันโยนsessionข้ามเวบ แล้วมันเปลี่ยนIPเรา)

สุดท้ายก็ต้องconfigให้ใช้ท่อใดท่อหนึ่งเป็นหลักเวลาเข้าเวบที่บังคับsecure channelพวกนั้นเพื่อให้การใช้งานเสถียร หรือไม่ก็ทำแบบกระจายโหลดตาม client(คือเครื่องไหนก็ใช่ท่อนั้นตลอด sessionจะไม่หลุด แต่กระจายท่อไป เครื่องอื่นๆจะได้ไม่แย่งความเร็วกัน)

Comment

Originally posted by chavanun View Post
                    กรณีเป็น RB1100AHx4 ราคาเจ็นพันปลายๆนะครับ
                    test results มันทำ bridge fast path 64 byte ได้ 2.821 Gbps
                    แต่ด้วยข้อจำกัดของแลนที่เป็น 1 Gbps
                    WAN 1G+1G=2G แต่ออกได้ 1Gbps ตามพอร์ท

ต้องทำ link aggregation
                    https://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual:Interface/Bonding
                    https://en.wikipedia.org/wiki/Link_aggregation

และมี switch ที่ทำ link aggregation ได้ด้วย

ตามที่ท่านบนบอกต้อง mangle ให้ออก WAN ใด WAN นึ่ง เมื่อเต็มค่อยไปใช้อีก WAN โปรแกรมที่ใช้พวกนี้ได้ก็คือบิททอร์เรนท์

ถ้าเป็นผมนะในงบไม่เกิน 8,000 เลือก RB4011 Series หรือ RB5009 ดีกว่า
                    เพราะถ้าไม่ได้ใช้ hotspot authen โดย user-manager เอา Licence Level 6 มาใช้ มันไม่จำเป็นครับ

Comment

เพิ่มว่า ถ้าเป็นรุ่นที่มีช่อง SFP+ ก็ใช้ตัวแปลง SFP+ to multi-LAN RJ45(พวกที่รองรับทั้ง 1G 10G 2.5G) ได้ครับ ผมใช้ตัว Mikrotik S+RJ10 ต่อ RB4011iGS+RM ออก 2.5Gbps ไปmi AX9000 ได้(เสถียรกว่าการทำ Link aggreation 1G+1G) ทำ pcc เทสสปีดผ่าน S21 Uแล้วได้แถวๆ 1.3Gbps (เนท 1000+500) แต่ราคาตัวแปลงค่อนข้างแพงถ้าไม่ได้มีอุปกรณ์อยู่ก่อนแล้วคงไม่คุ้มที่จะซื้อใหม่ทั้งชุด (RB4011 5พัน + S+RJ10 2พัน) ถ้าใครจะซื้อตอนนี้ไปตัวใหม่RB5009UG+S+IN ดีกว่า มี LAN 2.5G ให้ 1port มาแต่แรกเลย แต่ถ้างบสูงเพิ่มงบ(อีก5-6พัน)ไป consumer product แบบพวก Asus เลยก็ง่ายกว่าเยอะ ไม่ต้องตั้งค่าปวดหัว

Comment

update ล่าสุด ลองต่อสายLAN 2.5Gbps load balanced เนทสามเส้น TOT 1000/500 +AIS 1000/500 + 3BB 400/400 บน RB4011igsm ต่อ SFP+ แปลงเป็น LAN ต่อเข้า pc port 2.5Gbe ได้ความเร็ว 22xxMbps (ความเร็วตันWAN port overhead 92x+92x+400) เป็นข้อมูล เผื่อใครกลัวว่าmikrotikรุ่นนี้ จะbandwidth ไม่พอ (load balanced PCC mode both address and port) แต่ใช้่งานจริงผมต่อเข้า mi AX9000 แล้วต่อผ่าน wifi เอา เทสspeedจะลดเหลือแถวๆ 17xx Mbps

ป.ล. แต่ถ้าใครอยู่พื้นที่กทม. สมัครโปรเนท 2Gbps ของ AIS/True นั่นแหละ คุ้มสุดไม่ต้องลงทุนอุปกรณ์เพิ่ม
                        Last edited by Fourpoint; 17 Feb 2022, 23:04:02.

Comment

Working...
                        X