Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำสายแลนยี่ห้อดีๆ เน็ตวิ่งเสถียรๆ หน่อยครับ (เน็ต 1Gbps/200Mbps)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำสายแลนยี่ห้อดีๆ เน็ตวิ่งเสถียรๆ หน่อยครับ (เน็ต 1Gbps/200Mbps)

ปัจจุบัญใช้สาย Cat 5e(สายไม่มียี่ห้อ) เน็ตวิ่งไม่เสถียร ตอนนี้กำลังดูๆ Cat 6A ของ Link กับ AMP อยู่ครับ แต่ก็เห็น Cat 6e ซึ่งราคาถูกกว่า Cat 6A ทำไมราคามันต่างกันหล่ะครับ
    สิ่งที่ต้องการถาม
    1. เน็ตวิ่งไม่เสถียร สปีดมาเต็มบางครั้ง ไม่เต็มบางครั้ง(ส่วนมากจะมาไม่เต็มสปีด) โหลดเกมในสตีม สปีดไม่คงที่ ปิงเกมออนไลน์สูง เกิดจากอะไรได้บ้างครับ นอกจากเปลี่ยนสายแลนของมียี่ห้อ ปัจจุบันใช้ Cat 5e ไม่มีแบรนด์ ครับ
    2. เป็นเน็ตบ้าน จำเป็นต้องใช้ถึง Cat 7 มั้ยครับ

ปกติของเราเตอร์ฟรีที่เน็ตจะไม่นิ่ง

ugreen หรือ vention ก็ไช้ใด้

ถ้าอุปกรณ์ในบ้านรองรับ 2.5Gbps ก็ไช้ cat7 ใด้

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ปกติของเราเตอร์ฟรีที่เน็ตจะไม่นิ่ง

ugreen หรือ vention ก็ไช้ใด้

ถ้าอุปกรณ์ในบ้านรองรับ 2.5Gbps ก็ไช้ cat7 ใด้
      แสดงว่าเปลี่ยนแค่สายแลน ไม่มีผลทำให้เน็ตวิ่งเต็มสปีดใช่มั้ยครับ ต้องเปลี่ยน Router ด้วยใช่มั้ยครับ ช่วยแนะนำยี่ห้อ Router ดีๆหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Archer AX10 หรือ AX20 ก็ใด้ครับ

Comment

Originally posted by garireo22 View Post
          ปัจจุบัญใช้สาย Cat 5e(สายไม่มียี่ห้อ) เน็ตวิ่งไม่เสถียร ตอนนี้กำลังดูๆ Cat 6A ของ Link กับ AMP อยู่ครับ แต่ก็เห็น Cat 6e ซึ่งราคาถูกกว่า Cat 6A ทำไมราคามันต่างกันหล่ะครับ
          สิ่งที่ต้องการถาม
          1. เน็ตวิ่งไม่เสถียร สปีดมาเต็มบางครั้ง ไม่เต็มบางครั้ง(ส่วนมากจะมาไม่เต็มสปีด) โหลดเกมในสตีม สปีดไม่คงที่ ปิงเกมออนไลน์สูง เกิดจากอะไรได้บ้างครับ นอกจากเปลี่ยนสายแลนของมียี่ห้อ ปัจจุบันใช้ Cat 5e ไม่มีแบรนด์ ครับ
          2. เป็นเน็ตบ้าน จำเป็นต้องใช้ถึง Cat 7 มั้ยครับ
          6e มันก็คือ 6 ดีๆนี้เองแหละครับ Non standard ตามสเปคไม่ต่างกันมาก เอาไปซีเรียสเรื่องคุณภาพสายดีกว่า
          ส่วน 6A มันคือสายอีกระดับเหนือกว่า 6 อีกขั้น ถ้าจะลงทุนยาวๆก็ไป 6A (แต่ตามตจว.หาซื้อยาก ส่วนตัวยังเดิน 6 ให้ตามโครงการต่างๆเพราะมันหาซื้อง่ายกว่า โดยเน้นสายแท้ ปิดงานได้หมดทุกจ๊อบ)
          ส่วนยี่ห้อ ถ้าดูแท้ไม่เป็นให้ไป Link แต่ส่วนตัวผมเล่น AMP (แต่ต้องดูแท้ไม่แท้เป็นนะครับ) ถามว่าต่างกันไหม ใช้ปกติไม่ต่างครับ

Comment

ปกติเน็ตบ้านวิ่งไม่เต็มอยู่แล้วครับ ยิ่งแพคเกจถูก อัตราการแชร์ Bandwidth ก็จะเยอะขึ้น ความเร็วก็ลดลง 1Gbps ที่การันตีมานั่นคือ Best effort ครับ ส่วนเรื่องเล่นเกมส์ออนไลน์ Ping แกว่ง ต้องดูที่ Server ปลายทาง ถ้าในประเทศคิดว่าคง Ping ไม่น่าจะแกว่งมาก ส่วนใหญ่จะนิ่งมาก ถ้าต่างประเทศ ก็ไปแชร์ Banwidth Inter กับลูกค้าเน็ตรายอื่นต่ออีก (1Gbps คือความเร็ว local bandwidth นะครับ Inter bandwidth นี่บางเจ้าให้แค่ 10-100Mbps แบบแชร์) ดังนั้นแกว่งแน่นอน เรื่อง Router นั้น สำหรับ Ping มีส่วนครับแต่ไม่มาก ถ้า Device ที่เชื่อมต่อไม่เยอะ คอม 1-2 เครื่องไม่ค่อยเห็นผลต่างในกรณีใช้สายแลนนะ แต่เรื่อง Throughtput นี่เห็นผลชัดเจนครับ Router รุ่นใหม่ๆ CPU/RAM สูงๆจะเห็นผลชัดมาก อย่างเน็ตบ้านผม Router สองตัวเทสความเร็วได้ไม่เท่ากัน ลองตัวแรก 700+ Mbps ตัวที่สอง 900+ Mbps ส่วนเรื่องสายแลน ถ้าไม่เกิน 100 เมตร CAT 5e ใช้งาน 1 Gbps ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเอาเผื่ออนาคต CAT 6/6A ไปเลยก็ดีครับ

Comment

CAT 8 ครับ package 1 gbps มันสุดๆที่ประมาณ 900-990 mbps ครับ

ปล. เอามาต่อทีวี ปรินท์เตอร์ กับ คอม คุ้มเลย

Comment

สาย CAT 6 AMP + RJ45 CAT6 Link ก็เพียงพอ สำหรับ Router or ONU 1 Gigabit แล้วครับ อยู่ที่เข้าหัวมาดีหรือไม่ อันนี้สำคัญ ส่วนตัวผมเข้าหัวเองตลอด ไม่เคยซื้อสายสำเหร็จใช้เลยซักครั้งครับ การันตีเสถียรแน่นอน ใช้กันยาวๆ

Comment

ผมใช้สาย CAT5e ยี้ห้อ Link ตัดแบ่งมาจากห้องเนทเวิร์คบริษัท เก่าแล้วละน่าจะเกิน 7 ปี เอามาเข้าหัวยี้ห้อ Link เองก็ใช้ปกติ
                  นี่เปลี่ยนมา CAT8 ของ AMPCOM เส้นโคตรใหญ่เลย 8มิล ไม่ได้ต่างอะไรกันเลยครับ ดีตรงแข็ง ค้ำเร้าเตอร์ดี
                  ถ้าสายทองแดงมันคุณภาพดีเข้าหัวแน่นดี ก็คือปกติ สมัยนี้สาย CAT6 กันหมดแล้วละครับ

Comment

Working...
                  X