Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย fiber optic มันนำกระแสไฟฟ้าจากฟ้าผ่าได้ไหมครับ ช่วยแนะนำการ์ด Lan ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย fiber optic มันนำกระแสไฟฟ้าจากฟ้าผ่าได้ไหมครับ ช่วยแนะนำการ์ด Lan ด้วยครับ

ฟ้าผ่าใกล้บ้านมากแต่ไม่รู้ลงที่ไหน คอมผมปิดเครื่องแล้วไม่ได้ถอดปลั๊ก แต่ปิดสวิตช์ที่ปลั๊กไฟแล้วครับ ปลั๊กไฟยี่ห้อ belkin แต่ไม่ได้ปิดเร้าเตอร์ onu ของ 3BB รุ่น HG8245W5 ตรวจสอบแล้วไม่เป็นอะไร แต่พอร์ต Lan ที่คอม มันขึ้นว่า "ไม่ได้ต่อสายเคเบิลเครือข่าย" ผมกด "วินิจฉัย" วินโดว์แจ้งปัญหาที่พบ "เสียบสายอิเทอร์เน็ตไม่ถูกต้อง หรือสายชำรุด" แล้วพอมองหลังเคสคอม ไฟพอร์ต Lan ไม่ติด ผมก็เลยเปลี่ยนสาย Lan ใหม่ ที่มีเก็บไว้ 6 เส้นเป็น ก็เป็นเหมือนเดิม "ไม่ได้ต่อสายเคเบิลเครือข่าย" ผมเลยลองเอาสาย Lan อันเดิมต่อโน็ตบุคก็ใช้งานได้ปกติครับ

ผมสงสัยฟ้าฝ่า มันมากับ fiber optic ได้ด้วยหรือครับ หรือว่า ผ่านหม้อแปลงของ onu มาลงคอมผม ทั้งบ้านมีคอมผมเครื่องเดียวที่เสียบสาย Lan ใช้งาน

สุดท้าย ช่วยแนะนำการ์ด Lan ให้ทีครับ และมันใช้งานไม่ต่างออนบอร์ดใช้ไหม เมนบอร์ดผมรุ่น gig B365 HD3

*แก้ไขเพิ่มข้อความ
    ผมใช้เน็ต 3BB 1000/200 ตัวนี้ดีไหมครับ TP-LINK TG-3468 จะกดสั่งวันนี้ละครับ ตอนนี้ใช้ USB wifi ช้ามากๆ
    Last edited by Elefante; 7 May 2021, 06:46:59.

สวิทย์ในปลั้กพ่วง ส่วนมากตัดไฟแค่เส้นเดียว ฟ้าผ่าก็ยังมีโอกาศโดน ต้องถอดปลั้ก หรือไช้ปลั้กพ่วงแบบมีเบรคเกอร์เท่านั้น

ที่ว่าตรวจสอบแล้วนี่คือตรวจยังไงขอรับ ? wifi เล่นใด้ปกติงี้รึ หรือว่าเอาอุปกรณ์อื่นที่มีช่อง lan มาลองดูแล้วยังปกติดี

optic ไม่นำไฟฟ้า แต่สายสลิงที่คู่กันน่ะไฟฟ้ามาใด้ ถ้าอยู่ไกล้กับสายไฟอื่นๆ กระแสไฟแรงสูงที่วิ่งมาก็อาจจะโดดข้ามสายใด้

lan card ตัวนั้นก็ไช้ใด้ขอรับ ยี่ห้ออื่นในงบนี้แทบไม่ต่างกัน

Comment

ลองต่อ ONU wifi กับ มือถือ โน๊ตบุ๊ค และสาย Lan กับโน๊ตบุ๊ค ใช้ได้ความเร็วปกติครับ แต่คอมต่อสาย Lan ขึ้นกากบาทสีแดงกับข้อความไม่ได้ต่อสาย ผมลองเอาเร้าเตอร์ wifi ที่เก็บไว้ไม่ได้ใช้ตัวอื่นมาต่อคอมแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณมากครับ กดสั่งการ์ด Lan มาลองดู

Comment

อะไรที่เป็นสายทองแดงเสียบกับไฟบ้าน นั้นแหละ ไฟแรงสูงมันมาทางนั้น เล็ดรอดไปที่อื่นได้หมดครับ

Comment

ผมได้การ์ด Lan มาละครับ ทดสอบความเร็วปกติ แต่เจอปัญหานิดหน่อย กดปิดออนบอร์ดแล้ววินโดว์แจ้ง Activation Error code:0xc004f211 ต้องเปิดออนบอร์ดไว้ถึงหายครับ
          ​​

Comment

Working...
          X