Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการแยกวง lan 2 วงให้ไม่เจอกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการแยกวง lan 2 วงให้ไม่เจอกันครับ

ปัจจุบัน router จาก isp ทำเป็น birdge mode
    Router 1 : Netgear xs500 ตั้งเป็น router PPoE (ip : 10.0.0.X)
    Router 2 : Netgear r6220 ตั้งเป็น router mode จาก xs500 (ip : 192.168.1.X)

ผลจากการตั้งค่าแบบนี้คือ อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ xs500 ไม่เจออุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ r6220 แต่ขณะที่อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ r6220 สามารถเจอและเข้าถึงอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อตัว xs500 ได้

คราวนี้ผมอยากให้อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ r6220 ไม่เจออุปกรณ์ที่เชื่อมต่อกับ xs500 จะทำได้อย่างไร หรือต้องใช้อุปกรณ์ไรเพิ่มเติมมั้ยครับ

สาเหตุที่ต้องการทำเช่นนี้เพราะมันอยู่คนละชั้นครับ คนที่บ้านงงๆ airplay ขึ้นมาที่ tv ห้องผมประจำ

เพิ่มเติมนะครับ : ต้องการทำโดยให้ xs500 เป็น router PPoE หลักครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โจทย์ยากแฮะ = = netgear มันมีโหมดอะไรบ้างอ่ะทั่น จำไม่ค่อยใด้แล้ว

แต่โดยส่วนใหญ่ เราเตอร์ที่แยกออกมา ไม่ว่าจะโหมด DHCP หรือ Router เราก็ยังเข้าเราเตอร์หลักใด้อยู่ดีอ่ะ มันเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

Comment

เอา Router ISP เป็น PPPoE แทนครับ หรือท่าน จขกท. อยากใช้ฟังชั่นอะไรใน Netgear xs500 เป็นพิเศษเหรอครับ

*** มันจะทำให้เห็นกันมากกว่าเดิมมั้ยนี้
      Last edited by 111111; 3 May 2021, 13:17:12.

Comment

ถ้ามีโหมด vlan ลองแบ่ง vlan กันดูครับ ไม่เจอแน่นอน

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ลอง vlan แก้ปัญหาได้ครับ /\

Comment

Originally posted by chonlatit0 View Post
            ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ลอง vlan แก้ปัญหาได้ครับ /\
            ยินดีด้วยครับ

Comment

Working...
            X