Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำครับ 1000Mbps วิ่งไม่เต็ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำครับ 1000Mbps วิ่งไม่เต็ม

ผมเพิ่งอัพเกรดอินเตอร์เนต เป็น1000Mbps แต่ตอนนี้เร้าเตอร์ชั้น2ปล่อยได้แค่ 100Mbps
    เซทอัพเป็นแบบนี้
    ชั้น1 router true skyworth ตอนนี้lanวิ่ง700+ wifi5Ghz 700+
    สายแลน ระหว่างชั้น1-2 เป็นแบบฝังเข้ากำแพง เป็นสายเส้นสีฟ้าเขียนว่า cat6
    ชั้น2 cable link 9106->tenda ac23 -> link9106 -> PC MB b450m steel legend
    ผลลัพคือ Lan กับ wifi ที่ผ่าน tenda ac23 มันวิ่งแค่ 100Mbps เป็นแบบนี้ ปัญหาน่าจะเป็นที่อะไรครับ

AC23 ลองปิดย่าน 2.4GHz แล้วใช้ 5GHz ความถี่เดียวครับ

Comment

Originally posted by Moshimoro View Post
      AC23 ลองปิดย่าน 2.4GHz แล้วใช้ 5GHz ความถี่เดียวครับ
      โอเคครับ เดี๋ยวลองดู
      ตอนนี้ชั้น2ผมลองต่อจากปลั้กกำแพงเข้า pc ไม่ผ่าน router มันวิ่ง700+เหมือนชั้น1แล้วครับ ตอนนี้น่าจะติดที่ router

Comment

อัพเดตนะครับ ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ หลังจากปิดrouterถอดสายไป2ชม ลองเปิดใหม่มาใช้ได้เฉยเลย

Comment

อัพเดตอีกรอบครับ ตอนนี้กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีกแล้ว

Comment

https://www.microsoft.com/en-us/p/sp...ot:overviewtab

Comment

Working...
            X