Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา RT AC5300 สัญญาณไม่แรง หรือแรงได้แค่นี้หรือปล่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา RT AC5300 สัญญาณไม่แรง หรือแรงได้แค่นี้หรือปล่าวครับ

ปัจจุบันใช้เนต ais ความเร็ว 500/500 และใช้ Router ที่ได้มา บ้าน 2 ชั้น เดินสายเข้ามาได้ยังชั้น 2 จึงวางตัว router ไว้ที่ชั้น2 มีปัญหาชั้น1 สัญญาณไม่แรง ในห้องครัวแทบไม่ถึงเลย(จับ wifi ได้ 1 ขีด) จึงเปลี่ยนมาใช้ Rt-ac5300 โดยคาดหวังว่าจะดีขึ้น ปรากฎว่าดีขึ้นจริงแต่เล็กน้อยมาก (ห้องครัวจับ wifi ได้ 1-2 ขีด) จึงไปหาตัว lyra voice ac2200 มาจับทำ aimesh เลยดีขึ้นมาบ้าง แต่เช็คสัญญาณจาก RT-ac5300 มายัง lyra ระบบก็แจ้งว่าสัญญาณที่ link กันอ่อน ทั้งๆที่แม้ว่าจะวางคนละชั้น แต่ตีระยะทางเป็นเมตรไม่น่าเกิน 10 เมตร (หัวบันได้ชั้น2 กับ หัวบันไดชั้น1) ทำให้แม้ในห้องทำงานหรือห้องครัวชั้น1 ความเร็วเทสได้เพียง 20-30 mb(กรณีเปิดใช้ aimesh) และเหลือกเพียง 2-10 mb (กรณีไม่เปิด aimesh) ซึ่งแทบไม่ต่างจาก router เดิมของ ais เลย

ที่อยากสอบถามปัญหาตามนี้ครับ

1.ระยะสัญญาณแบบนี้คือปกติมั้ยครับ เพราะตอนที่ซื้อคนขายเคลมว่า ครอบคลุมได้ 2 ชั้นชัวร์ แต่ใช้จริงก็อย่างที่เจอ ดีขึ้นนิดเดียวจนคิดว่าน่าจะไม่ต่างกัน หรือถ้าเป็นปกติแบบนี้จริง ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ AX11000 จะดีขึ้นมากมั้ยครับ

2. ณ ปัจจุบัน ต้องตั้งให้ RT-AC5300 รีเซ็ทเองทุกวัน เพราะก่อนหน้านี้ หากไม่ตั้ง พอใช้งานไปช่วงหัวค่ำ จะปัญหาเนตไม่วิ่งเลย ต้องรีเซ็ทใหม่ถึงหาย ปัจจุบันตั้งให้รีเซ็ทเองทุกตี 3 ก็ไม่เจอปัญหานี้อีก

3.ใช้ Aimesh ก็จะเอ๋ออยู่บ้าง สัญญาณ link ชอบหาย แต่รีเซ็ทตัว node คือ lyra จะไม่หาย แต่พอรีเซ็ท RT-ac5300 ก็จะกลับมาปกติ ปัจจุบันตั้งให้รีเซ็ทเองทุกตี 3 ก็ไม่เจอปัญหานี้อีก

สรุปปัญหาที่ผมเจอถือว่าไม่น่าปกติ แต่ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง จึงขอสอบถามเผื่อท่านไหนมีประสบการณ์ หรือเคยเจอปัญหาเดียวกัน จะได้ชี้ทางสว่างให้ได้บ้าง หรือถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ GT-AC5300 หรือ AX11000 จะดีขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณครับผม

สำหรับผม Asus มันขยะไปล่ะ พังง่าย wifi อ่อน ร้อนจัด

ผมว่า Xiaomi AX3600 น่าจะแรงกว่า AC5300 เยอะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      สำหรับผม Asus มันขยะไปล่ะ พังง่าย wifi อ่อน ร้อนจัด

ผมว่า Xiaomi AX3600 น่าจะแรงกว่า AC5300 เยอะ
      มาการันตีครับ ว่า AX3600 , Mi Router Pro , AC2100 ทิิ้ง ASUS ทุกรุ่นเป็นทุ่ง ทั้งความแข็งแรงของสัญญาณ และ การครอบคลุมพื้นที่การใช้งานครับ เพียงแต่เฟริมแวร์ Asus มีของเล่นแถมมาในเฟริมแวร์เยอะ ใช้ได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้้้้้้าง ก็ว่ากันไป ทุกวันนี้เร้าเตอร์์ระดับคอนซูเมอร์ หาตัวเทียบ MI Router Solution ยากครัับ ให้อะไรมาไม่เยอะ แต่โคตรเสถียร มีแต่ตัวใกล้เคียงบางตััวของบางค่ายเท่่านั้น ที่พอวัดกันได้

สุดท้ายนี้ ผมปวดหัวกับการพิมพ์ของเว็บบอร์ดตอนนี้มากๆเลยครับ ไม่ไหวล่ะ Edit : หลายรอบล่ะ จนบางทีก็ลืมไปเลยว่าจะพิมพ์อะไร ถ้าผมเขียนอะไรแปลกๆไปก็เดาๆเอาหน่อยนะครับ

#รักนะ Overclockzone
      Last edited by EST_1892; 8 Sep 2020, 02:20:41.

Comment

ผมแบน Asus หมดแล้ว Notebook Router VGA MB ฯลฯ ไม่เว้นแม้แต่มือถือ

เจอปัญหางอแงกวนใจแทบทุกอย่าง เล่นเองเจ็บเอง เน่ายันรากแล้วยี่ห้อนี้ สมัยก่อนดีจริง แต่ตอนนี้ไม่แล้ว

Originally posted by EST_1892 View Post
        สุดท้ายนี้ ผมปวดหัวกับการพิมพ์ของเว็บบอร์ดตอนนี้มากๆเลยครับ ไม่ไหวล่ะ Edit : หลายรอบล่ะ จนบางทีก็ลืมไปเลยว่าจะพิมพ์อะไร ถ้าผมเขียนอะไรแปลกๆไปก็เดาๆเอาหน่อยนะครับ
        ผมปลงๆล่ะท่านเอ้ย มดไม่ฟัง,ไม่ไส่ใจเสียงคนไช้เลย ตอนนี้หายจ้อยเรียบร้อย นี่คือเสร็จแล้วของเค้าล่ะมั้ง ถ้าเช่นนั้นคงใด้แค่ปล่อยวาง & แผ่เมตตา

Comment

ผมก็รอกด AX 11000 เห็นกระทู้นี้แล้ว ชักหวั่นๆ หรือไปตัวไหนดีครับ AX 11000 ระหว่าง TPlink กับยอมตัดใจไป Netgear จบๆ ไป

Comment

5555 ยังจะไป Netgear อีก

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
              5555 ยังจะไป Netgear อีก
              ผมอ่านมาหลายวันมาก จนจะเป็นบ้า คืนนี้ว่าจะกด AX11000 Asus แต่ในใจก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่

Comment

บ้านหลังใหญ่ 2 ชั้นปัญหา เน็ตข้ามห้อง ข้ามชั้น ความเร็วตกไม่แรง เป็นปัญหาโลกแตก

รีพีทเตอร์ ยังไงก็ไม่จบ หลายคนถึงได้บอกไว้ว่า เดินสายlanติด access point เจ็บรอบเดียวแต่จบปัญหา
                สมัยนี้มี mesh เข้ามาก็ดีกว่า AP ล่ะนะ แต่ราคา แรงตาม

แล้วแต่จะตัดสินใจครับ
                บ้านผมบ้านไม้ แต่เราเตอร์ ข้ามห้อง กับลงชั้นล้าง สัญญาก็ตกแล้ว ยังคิดเลยว่าจะต่อสาย lan AP ไม่ก็ mesh
                แต่ตังไม่มี
                แถมไม่ได้เล่นมือถือเป็นหลัก

Comment

Asus สำหรับผมต้องเป็นรุ่นที่ Asuswrt-Merlin รองรับเท่านั้น

Comment

อับ FW ล่าสุดรึยัง
                    (แต่ FW ใหม่สุดตอนนี้ความเร็วผมก็ตกจาก 500-600 Mb เหลือไม่เกิน90 Mb)

1.ถ้าเปลี่ยน ax11000 ดีขึ้นแต่ไม่มาก

2.มันมี FW อยู่ตัวอาการแบบที่ว่าเลยแทบอยากขายทิ้งเลย

3.ทางที่ดีเดินสาย LAN กระจาย access point ตามจุดดีสุด (mesh ไรสาย สัญญาณมันก็มีตกมีหายเป็นธรรมดา)
                    Last edited by ktonja; 9 Sep 2020, 19:59:27.

Comment

mesh สมัยนี้ ต่อสายได้แบบ access point นิครับ ความเร็วไม่ตกแน่นอน หรือผมเข้าใจผิด ?
                      แต่ราคา เจ็บเป็นเท่าตัว mesh + สาย lan (accesst point ตัวนึงมันถูกกว่า)

Comment

asus ax เหมือนรุ่นออกมาที่หลังจะดีกว่า
                        https://www.tweaktown.com/reviews/95...ter/index.html

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลมากๆครับผม

Comment

Originally posted by saltakra View Post
                            ปัจจุบันใช้เนต ais ความเร็ว 500/500 และใช้ Router ที่ได้มา บ้าน 2 ชั้น เดินสายเข้ามาได้ยังชั้น 2 จึงวางตัว router ไว้ที่ชั้น2 มีปัญหาชั้น1 สัญญาณไม่แรง ในห้องครัวแทบไม่ถึงเลย(จับ wifi ได้ 1 ขีด) จึงเปลี่ยนมาใช้ Rt-ac5300 โดยคาดหวังว่าจะดีขึ้น ปรากฎว่าดีขึ้นจริงแต่เล็กน้อยมาก (ห้องครัวจับ wifi ได้ 1-2 ขีด) จึงไปหาตัว lyra voice ac2200 มาจับทำ aimesh เลยดีขึ้นมาบ้าง แต่เช็คสัญญาณจาก RT-ac5300 มายัง lyra ระบบก็แจ้งว่าสัญญาณที่ link กันอ่อน ทั้งๆที่แม้ว่าจะวางคนละชั้น แต่ตีระยะทางเป็นเมตรไม่น่าเกิน 10 เมตร (หัวบันได้ชั้น2 กับ หัวบันไดชั้น1) ทำให้แม้ในห้องทำงานหรือห้องครัวชั้น1 ความเร็วเทสได้เพียง 20-30 mb(กรณีเปิดใช้ aimesh) และเหลือกเพียง 2-10 mb (กรณีไม่เปิด aimesh) ซึ่งแทบไม่ต่างจาก router เดิมของ ais เลย

ที่อยากสอบถามปัญหาตามนี้ครับ

1.ระยะสัญญาณแบบนี้คือปกติมั้ยครับ เพราะตอนที่ซื้อคนขายเคลมว่า ครอบคลุมได้ 2 ชั้นชัวร์ แต่ใช้จริงก็อย่างที่เจอ ดีขึ้นนิดเดียวจนคิดว่าน่าจะไม่ต่างกัน หรือถ้าเป็นปกติแบบนี้จริง ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ AX11000 จะดีขึ้นมากมั้ยครับ

2. ณ ปัจจุบัน ต้องตั้งให้ RT-AC5300 รีเซ็ทเองทุกวัน เพราะก่อนหน้านี้ หากไม่ตั้ง พอใช้งานไปช่วงหัวค่ำ จะปัญหาเนตไม่วิ่งเลย ต้องรีเซ็ทใหม่ถึงหาย ปัจจุบันตั้งให้รีเซ็ทเองทุกตี 3 ก็ไม่เจอปัญหานี้อีก

3.ใช้ Aimesh ก็จะเอ๋ออยู่บ้าง สัญญาณ link ชอบหาย แต่รีเซ็ทตัว node คือ lyra จะไม่หาย แต่พอรีเซ็ท RT-ac5300 ก็จะกลับมาปกติ ปัจจุบันตั้งให้รีเซ็ทเองทุกตี 3 ก็ไม่เจอปัญหานี้อีก

สรุปปัญหาที่ผมเจอถือว่าไม่น่าปกติ แต่ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง จึงขอสอบถามเผื่อท่านไหนมีประสบการณ์ หรือเคยเจอปัญหาเดียวกัน จะได้ชี้ทางสว่างให้ได้บ้าง หรือถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ GT-AC5300 หรือ AX11000 จะดีขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณครับผม
                            บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าส์ 2 หลังติดกัน 4 ชั้น ตอนแรกใช้ AX11000 ติดตั้งไว้ที่ชั้น 2
                            แต่ชั้น 1 กับ ชั้น 3 สัญญาณไม่ทั่วถึง เลยซื้อ AC86U ติดตั้งไว้ที่ชั้น 1 และ AX11000 มาติดไว้ที่ชั้น 3 โดยลากสาย LAN ทั้งหมด และเปิดใช้ aiMesh
                            AC86U <-------AX11000------> AX11000
                            แรกๆ มีปัญหามากสัญญาณเนตหายวันนึงหลายรอบ (ลองทั้งเปิด-ปิด smart connect) คนที่บ้านบ่นตลอดว่าเปลี่ยนทำไม (ตอนแรกใช้ tenda กับ xiaomi ต่อแบบ accesspoint ธรรมดาๆ แต่อยากลอง mesh เลยเปลี่ยน)
                            ผมทำคล้ายๆ คุณคือ reset router ทุกคืนเหมือนกัน fix channel/ fix bandwidth ก็ยังมีปัญหาอยู่ คือสัญญาณ 5g หายไปดื้อๆ
                            สุดท้ายลองหาข้อมูลจากเวบ snbforums.com มีคนแนะนำการตั้งค่าอยู่ ซึ่งต้องปรับตั้งค่าเยอะมาก
                            ปัจจุบันใช้งานดีมาก router ทั้ง 3 ตัวผมไม่ต้อง reset มาหลายเดือนแล้ว แต่ทั้งนี้ case ผมเป็นรุ่น ax11000 นะครับ

ปล.มีข้อสังเกตุอย่างนึงคือ ax11000 มันปล่อย 5g ได้ 2 คลื่น (default มันตั้งไว้เป็น dedicated wireless backhaul แต่ผมเอามาใช้เล่นเกม) โดยใช้งานจริง คลื่นนึงสัญญาณจะส่งได้ไกลกว่าอีกอันหน่อยนึง

Comment

ถ้าไม่ติดยี่ห้อ
                              ลอง Zyxel Armor Z2 ดูครับ
                              แต่อย่าไปใช้ official f/w นะ
                              ส่วน RT-AC5300 ผมว่ามันก็ไม่ได้แย่นะ ลอง dd-wrt รึยัง

Comment

Working...
                              X