Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเป็นแบบนี้จะต่อ Lan ยังไงครับผู้รู้ช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเป็นแบบนี้จะต่อ Lan ยังไงครับผู้รู้ช่วยดูที

คือว่าผมต่อสายแลนมาจากเร้าเตอร์(เป็นสายคอส)
    แล้วจะต่อแยกให้มันใช้ได้ 2 เครื่อง ก็เลยไปซื้อ Hub มา(เหมือนที่ต่อกับสายโทรศัพท์ไม่ใช่Hubแบบแพง ๆ)
    แต่ไม่รู้ว่าจะใช้สายแลนแบบไหนเพราะลองมา ทั้งคอส ทั้งธรรมดา ก็ไม่เห็นจะใช้ได้

เลยอยากจะถามว่าจะต้องต่อยังไงอ่ะครับ

ใช้ไม่ได้ยังไงเหรอครับ มองไม่เห็นเครื่อง เพราะไม่ได้ ใส่ ip ให้(router ไม่ได้แจก ip )หรือว่าเป็นที่ตัว hub หรือตัวสาย

Comment

ตามที่ผมคิดนะครับ

ถ้าคุณซื้อฮับ 4 พอร์ท มาใช้ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ แต่จะมีโมเดมบางรุ่นต้อง เปลี่ยน Firm ware เพื่อให้ใช้ฮับได้

แต่ถ้าคุณ ซื้อ ไอที่แบบแยกสายแลนออกเปน 3 ทาง แบบ สายโทรศัพท์ อย่างที่ผมคิดมาใช้ ละก็ ไม่มีทางครับ เพราะว่ามันไม่มีวงจร สำหรับแบ่ง จ่าย Packet/IP ครับ คงต้องเสียตังซื้อ ฮับ 4 พอร์ทละครับ

Comment

เหล้าเต้อ มีกี่รูอ่ะครับ จิงๆแล้ว เอาสายlanมาต่อเข้าคอมได้เลยนิ

แต่ถ้ามีรูเดียว ใช้ HUB อีกที ใช้สายทำมะดาครับ ไม่ใช่สายคอส

สายคอส ไว้ใช้ pc2pc

เหล้าเต้อ2hub ใช้ทำมะดาครับ

Comment

ต้องดู hub ด้วยครับในคู่มือ ว่ามันจะให้เข้ารูใน แบบของผม ต้องเอาสายเนทมาเข้ารู5 แล้วรูอื่นๆ ไป pc ไม่งั้น เนทจะไม่มาครับ

Comment

งี้ผมคงต้องเสียตังซื้อฮับแล้วล่ะเพราะขี้เกียจเดินสายใหม่แล้ว(เร้าเตอร์อยู่ไกลโคตร)

Comment

Working...
            X