Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม tp link ax1500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม tp link ax1500

อยากทราบคนใช้ tp link ax 1500 ครับถ้าบ้าน 2 ชั้น ถ้าติดตั้งโมเด็มไว้ชั้น 1 ซ้ายสุดของบ้าน แต่คอมอยู่ชั้น 2 ขวามือของบ้าน สัญญาณจะแรงขนาดไหนครับพอดีทาง ทรูมาติด ไฟเบอร์ใหม่เลยย้ายไปข้างล่างแล้งตัวปล่อยไวไฟที่แถมมาไม่ถึงนะครับ

หรือไปซื้อ mesh wifi เลยจะดีกว่าครับ
    Last edited by rah192529; 18 Mar 2020, 07:13:20.

Originally posted by rah192529 View Post
    อยากทราบคนใช้ tp link ax 1500 ครับถ้าบ้าน 2 ชั้น ถ้าติดตั้งโมเด็มไว้ชั้น 1 ซ้ายสุดของบ้าน แต่คอมอยู่ชั้น 2 ขวามือของบ้าน สัญญาณจะแรงขนาดไหนครับพอดีทาง ทรูมาติด ไฟเบอร์ใหม่เลยย้ายไปข้างล่างแล้งตัวปล่อยไวไฟที่แถมมาไม่ถึงนะครับ

หรือไปซื้อ mesh wifi เลยจะดีกว่าครับ
    ถ้าตัวเก่าไม่ถึง tp link ax1500 ก็ไม่ถึงครับ wifi ax หรือ wifi6 ระยะไม่ต่างกับ wifi 5Ghz คือสัญญาณไปได้ไม่ไกล ไม่ทะรุทะลวง แต่ถ้าอยู่ใกล้ ความเร็วการรับ-ส่งทำได้เร็วได้มากกว่าเท่านั้น
    mesh wifi ถ้าเอาแบบดีๆแรง ก็หมดอีกหลายตัง ถ้าตัวเร้าเตอร์แถมเน็ต ไม่รองรับก็ต้องซื้อเพิ่มเป็น 2ตัว
    ถ้าอยากแก้ปัญหา มีวิธีแก้เยอะน่ะครับแล้วแต่ชอบแบบใหน

1.mesh wifi ก็คงลงทุนเยอะน่าดูอาจต้องซื้อ 2ตัว แบบแรงและเร็วก็แพงขึ้นไปอีก
    2.หา router ที่ ลองรับ repeater มาติดตั้งกลางทางเพื่อทวนสัญญาณ ราคาหลัก 2xx ถึง 1,xxx.ขึ้นไป ข้อเสีย ความเร็วของเน็ตจะหาร 2 เพราะต้องแยกเสารับและส่ง
    3.อยากได้แรงๆเหมือนอยู่หน้า router เดิมเลย ก็ต้องลากสาย LAN มาที่ห้อง แล้วหา router wifi มาติดตั้งที่ห้องชั้น 2 อีกตัว ราคา router แรงตามตัง แต่ไม่เกินแพคเก็ตเน็ต หลัก 1,xxx.- ก็ไหว

ทั้งนี้ทั้งนั้นความเร็วก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้รับด้วยน่ะครับ เช่น มือถือรองรับ wifi 5Ghz ที่ 433Mhz แต่ router เป็น wifi 5Ghz 867Mhz ก็จะได้ความเร็วแค่ 433Mhz น่ะครับ
    หรือเอามือถือไปใช้กับ router wifi6/ax แต่ก็จะได้ความเร็วแค่ wifi 5Ghz 433Mhz อยู่ดี หรือความเร็วราวๆ 2xx/2xxMbs เพราะเสาสัญญาณของมือถือมีแค่เสาเดียว
    เวลาใช้จริงต้องแบ่งกัน รับ-ส่ง ไม่เหมือนกับ พวกการ์ด wifi กับคอม ที่สามารคหาซื้อแบบ 2เสามาใช้ได้ อันนั้นถึงจะได้ความเร็วเต็มๆ
    Last edited by jokorat; 18 Mar 2020, 09:28:12.

Comment

อยู่ที่บ้าน***งแค่ไหน บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าบ้านจะลึก ผมวาง ax1500 ไว้หลังบ้าน ส่วนห้องนอนผมชั้นสองอยู่หน้าบ้านเลย มันถึงแค่ 2 ขีด ซึ่งไม่ไหวอยู่ดี แต่ผมมี powerline อยู่แล้วเลยตัดปัญหาไปครับ แต่ถ้าจะลงทุนยุคนี้ Mesh เลยครับ
      แต่ส่วนใหญ่ Mesh มันจะเป็นเสาภายใน ซึ่งสัญญาณน่าจะสู้เสาภายนอกไม่ได้ ก็มีแค่ยี่ห้อเดียวคือ Asus แหละครับ 2 ตัว ก็ 6-7 พัน

Comment

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ งั้นหาตัวอืนแทน

Comment

หรือแนะนำอีกวิธี คือ เปลี่ยนมือถือใหม่ครับ ไม่ได้กวนนะครับ ของผมเจอกับตัวเองเลย ตอนแรกใช้ mi 9t เข้าใจว่า wifi 5G ที่บ้านวิ่งไม่ถึง แต่เปลี่ยนมือถือมาเป็นเครื่องใหม่ของแฟน vivo s 1 pro จับสัญญาน wifi 5G ได้ดีไม่มีหลุด วิ่งดีเลยครับ

Comment

Originally posted by tun_oa View Post
            หรือแนะนำอีกวิธี คือ เปลี่ยนมือถือใหม่ครับ ไม่ได้กวนนะครับ ของผมเจอกับตัวเองเลย ตอนแรกใช้ mi 9t เข้าใจว่า wifi 5G ที่บ้านวิ่งไม่ถึง แต่เปลี่ยนมือถือมาเป็นเครื่องใหม่ของแฟน vivo s 1 pro จับสัญญาน wifi 5G ได้ดีไม่มีหลุด วิ่งดีเลยครับ
            อันนี้เรื่องจริงครับ ผมเคยใช้ i-mobile อยู่ 3 รุ่น เป็นเหมือนกันหมด ขนาดอยู่ในห้องเดียวกับเร้าเตอร์ สัญญาณแม่งไม่เต็มได้ 2ขีดก็มีครับ
            ทุกวันนี้เลยเปลี่ยนมาใช้แต่ samsung แต่น้องๆที่บ้าน ใช้ oppo สัญญาณก็แรงทั้ง 2ค่ายครับ

Comment

Working...
            X