Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิด DMZ แล้วจำเป็นต้อง Forward Port ต่อไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิด DMZ แล้วจำเป็นต้อง Forward Port ต่อไหมครับ?

เคยอ่านเจอว่า DMZ มันเป็นการจำลองอะไรสักอย่าง ให้เราเปิดทุกพอร์ต ไม่แน่ใจอ่านผิดไหม ขอความรู้ด้วยครับ

DMZ zoneเค้าไว้วาง severที่ ออก internet เช่น proxy mail web sever เพื่อป้องกันการโจมตี ไวรัส ไม่ให้เข้ามาโซนอื่นครับ

Comment

Forward port คือ incoming nat(destination) โดยใช้ port ในการระบุ destination ใช้เพื่อให้ สามารถ access ได้จากภายนอก
      ขึ้นอยู่ว่าจะให้เข้ามา เป็นการลดการใช้งาน public ip ครับ คืออาจะมี server 10 ตัว ใช้ port 80 เราก็สารถ forward เป็น 8080 8081 8082 โดยที่ ไม่ซ้ำกันได้
      Last edited by maxga2000; 20 Feb 2020, 12:05:15.

Comment

Working...
      X