Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีปิดการใช้อินเตอร์เน็ตผ่านแลน แต่ให้ต่อผ่านตัวรับไวไฟได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีปิดการใช้อินเตอร์เน็ตผ่านแลน แต่ให้ต่อผ่านตัวรับไวไฟได้ไหมครับ

ก่อนหน้านี้บริษัทใช้สายแลนมีระบบบัญชีภายใน และใช้วิธีปิดport อินเตอร์เนตไว้ครับ

ตอนนี้พนักงานต้องการใช้เพื่อทำงาน เลยต้องหา policy ที่เหมาะสม เลยคิดว่าจะใช้วิธี
    ใครต้องใช้เนตให้มาขอตัว wifi usb จากหัวหน้าเป็นครั้งๆไปหน่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม ใช้วิธีอะไรครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Originally posted by golflv100 View Post
    ก่อนหน้านี้บริษัทใช้สายแลนมีระบบบัญชีภายใน และใช้วิธีปิดport อินเตอร์เนตไว้ครับ

ตอนนี้พนักงานต้องการใช้เพื่อทำงาน เลยต้องหา policy ที่เหมาะสม เลยคิดว่าจะใช้วิธี
    ใครต้องใช้เนตให้มาขอตัว wifi usb จากหัวหน้าเป็นครั้งๆไปหน่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม ใช้วิธีอะไรครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    สามารถทำได้ครับ

1. หากบริษัทมี Server ที่ติดตั้ง AD ลูกข่ายสามารถ Join Domain กำหนด Policy ตามต้องการได้เลย
    2. หากไม่มีข้อ 1 ระบบเน็ตเวิร์ควางไว้อย่างไร Router มีคุณสมบัติ ที่สามารถ Filter White List ได้หรือไม่
    3. หากไม่มีอะไรเลย เมนบอร์ด สามารถ Config ใน BIOS เพื่อปิดช่อง LAN ได้ครับ และ ตั้ง Password กัน แก้ไขไว้ด้วย
    4. หากใน BIOS ไม่มี ให้ Disable ใน Windows เอาครับ แล้วฟิคไอพีเป็นวงอื่นไว้ จะได้ออกเน็ตไม่ได้ กันมือดีรู้มาก
    5. เอาติ๊ก IPv4 และ IPv6 ออกด้วย

ประมาณนี้ก่อนครับ เดี๋ยวนึกออกมาต่อให้ และ รอความคิดเห็นของท่านอื่นด้วยครับ เผื่อมีอะไรดีกว่านี้
    Last edited by EST_1892; 24 Dec 2019, 17:37:21.

Comment

ติดเน็ตอีกเส้นนึงเพื่อไช้เน็ตโดยเฉพาะ น่าจะบริหารจัดการง่ายกว่านะขอรับ

ถ้าเน็ตเส้นใดไช้เพื่องานเฉพาะทางบางอย่าง(ที่มีความสำคัญ)อยู่แล้ว การหาอะไรไปเพิ่มให้ระบบ จะกลายเป็นการเพิ่มช่องโหว่ให้โดนแฮกเอาใด้นะ

Comment

ใช้ firewall บล๊อคเอา
        ไม่ก็แยก vlan

Comment

Working...
        X