Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการทำ RAID 0 กับ HDD ที่มีความเร็วรอบต่างกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการทำ RAID 0 กับ HDD ที่มีความเร็วรอบต่างกันครับ

ผมพึ่งซื้อ NAS Synology DS218+ มา ซึ่งตัวนี้แถม HDD 2 TB SATA-III Seagate IRONWOLF (64MB,5900RPM) มาด้วย 1 ลูก และผมได้ทำการสั่งซื้อ 10 TB SATA-III Seagate IRONWOLF (256MB, 7200RPM) มาอีก 1 ลูก
    เลยสงสัยว่า HDD 2 ลูกนี้สามารถทำ RAID 0 เพื่อเพิ่มความจุของ NAS ได้ไหมครับ ถ้าได้ประสิทธิภาพจะต่างจากการที่ใส่ลูก 10 TB เพียงแค่ตัวเดียวไหมครับ

เคสนี้ 2TB+10TB ถ้า Raid0 จะได้ พท.แค่ 4TB นะ

ต้องซื้อ 10TB เพิ่มอีกลูก ทำ Raid1 จะเหมาะกว่า

Comment

Originally posted by zax View Post
      เคสนี้ 2TB+10TB ถ้า Raid0 จะได้ พท.แค่ 4TB นะ

ต้องซื้อ 10TB เพิ่มอีกลูก ทำ Raid1 จะเหมาะกว่า
      ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Working...
      X