Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเกี่ยวกับ Router Asus และการโหลดบิทครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเกี่ยวกับ Router Asus และการโหลดบิทครับ

กระทู้อาจจะยาวซักนิด รบกวนด้วยนะครับ

เกริ่นก่อนว่า ผมใช้เน็ตของ 3BB Fttx อยู่ เดิมเป็นแพคเกจ 200/100 ซึ่งผมใช้คู่กับ Router Asus rt-ac68u (Firmware Merlin 380.xx เก่ามากทำไว้นานแล้ว) ครับ ต่อ Bridge Mode และเชื่อมต่อกับ PC ผ่าน Lan Cat 6 มันโอเคดีมากครับ โหลดบิทลง SSD 1TB กับ WD Black 1TB สลับกัน ผมเปิดคอมทำงานและปล่อยบิทไปด้วยจาก 8 โมงเช้าถึงประมาณทุ่มนึง ค่าอัพโหลดที่ได้ น่าพอใจ มันจะวิ่งค่อนข้างเต็มสปีดอัพโหลดผมคือ 100Mbps ตลอดทั้งวัน ดังกราฟด้านล่างครับ

สังเกตจากกรอบสีแดง เส้นสีฟ้าคือกราฟความเร็วอัพโหลด ซึ่งจะเห็นได้ว่ามันค่อนข้างนิ่งมากทีเดียว

หลังจากกระแส 3BB อัพเดทความเร็วให้ลูกค้าเก่า ผมก็ไปทำเรื่องขอบ้าง จาก 200/100 เป็น 500/500 ในราคาเท่าเดิม ผมก็ไปขอทำบ้าง ในใจมีความคาดหวังเล็กๆว่า ผมจะได้อัพโหลดเร็วขึ้นถึง 5 เท่า!!! ซึ่งก่อนหน้านี้เคยได้โปรโมชั่นของ 3BB ที่ให้อัพเกรดฟรี 30 วัน เป็น 300/150 มันก็วิ่งเต็มสปีดดี อัพโหลดนิ่งไม่มีปัญหาอะไร

หลังการทำเรื่องเอกสาร ตามทวงถามทางหลังไมค์พันทิพ บวกเฟสบุ๊ค บวกโทรตาม 1530 และนั่งกดจีบพนักงานหน้าเคาเตอร์อีกนิดหน่อยผ่านไป ผมก็ได้ความเร็ว 500/500 ตามที่หวังไว้มาครอบครอง

นั่นแหละครับต้นกำเนิดของกระทู้นี้ หลังอัพเดทแล้ว ส่งยิ้มจากลาพนักงานช็อป (ที่คงก่นด่าผมในใจ สาปส่งผมอีกหลายบทเพราะตามเรื่องต่อกันมา 4 วันเต็ม)

ผมกลับบ้าน เปิดคอม เลือกดาวโหลดสารคดีที่น่าจะเป็นประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติทันที

ครั้งแรก ทดสอบแล้ว ความเร็วเท่าเดิม ไปเช็คจากเว็บสปีดเทส อ้าวความเร็วก็ยังเท่าเดิม ลองรีเราเตอร์ รีกล่อง onu ก็แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เอะใจ ลองไปเปิดดูใน Asus Router Setting ก็พบสาเหตุ ผมไปตั้ง QOS เอาไว้ที่ 250/150 แล้วมันเลยตันแค่ตรงนั้น กดทดสอบอะไรก็ได้เท่านั้น เลยลองแก้ไปที่ 500/500 กดเทส โอเคได้ปกติแล้วมาเต็ม!!

*ภาพประกอบเหตุการณ์ แต่อันนี้ผมรีเฟิมแวร์กลับมาใช้ stock แล้ว

มาถึงจุดที่ผมเริ่มคิดว่าผิดปกติ
    1. แรกๆผมดาวโหลดไฟล์ ความเร็วดาวโหลดไม่เคยได้เต็มสปีดเลย (ความคาดหวังคือจะได้เห็นตัวเลข 50-60MBps) แต่โหลดจริง มันวิ่งอยู่ประมาณ 15-35MBps เท่านั้น และค่อนข้างแกว่งไปมาด้วย
    2. ความเร็วอัพโหลด ก็คล้ายๆกัน แต่อัพโหลดจริงได้เพียง 8-30MBps เท่านั้น และกราฟความเร็วก็แกว่งมากด้วย สุดท้ายผมดูแค่ค่าอัพโหลดตอนสิ้นวัน ก่อนจะปิดคอม ตัวเลขค่าอัพโหลดที่ได้ แทบจะไม่ต่างจากตอนผมใช้ 200/100 เลยแม้แต่น้อย

หลังจากทดลองงมด้วยตัวเองอยู่ 2 วัน ผมตัดสินใจทำดังนี้
    1. ลองไปซื้อสาย Lan Cat 6 มาใหม่ 2 เส้น เพราะเดิมจากกล่อง onu มาที่เราเตอร์ Asus ผมใช้สายเก่า แต่มันก็เป็นสายกิ๊กกะบิตนะครับ ผมก็เดาเอาว่าอาจจะเป็นที่สาย แต่ทดลองเปลี่ยนแล้ว ผลยังคงเดิม
    2. ทดลอง Reset AC68U เปลี่ยนกลับมาใช้เฟิมแวร์ของ Asus เองตัวล่าสุด
    3. ทดลอง Reset การตั้งค่าทุกอย่างของโปรแกรม Qbittorrent ที่ใช้ดาวโหลด
    4. ปิดฟังก์ชัน QOS

หลังทำทั้งหมด ผลที่ได้น่าพอใจขึ้น ผมได้เห็นตัวเลขค่า ดาวโหลดที่น่าพอใจ คือวิ่งถึง 50-65MBps บ้างตามที่คิดไว้

แต่ค่าอัพโหลด มันยังคงแกว่งอยู่ดี ดังในรูปกราฟที่สอง อันนี้คือปัจจุบันนะครับ

มันช่างต่างกันเสียเหลือเกิน

++++++++++++++

สรุปวัตถุประสงค์ของกระทู้นี้ครับ

1. ผมอยากรู้ว่า มีทางทำให้ค่าอัพโหลดผมมันนิ่งๆได้เหมือนเดิมไหมครับ (นอกจากกลับไปใช้แพค 200/100 น่ะนะครับ T_T)

2. ผมกำลังมองหาเราเตอร์ ASUS อีกตัว เพราะสนใจฟังก์ชัน AiMesh ผมเล็งตัว AC86U เอาไว้ ไม่ทราบว่ามันโอเคไหม กะจะเอามาต่อทำบริดแทน แล้วเอา 68U ไปวางในจุดอับสัญญาณ (และถ้าผมทำ AiMesh นี้ จะสามารถต่อสาย Lan ที่ปลายทาง เข้า PC อีกเครื่องได้ไหมครับ)

3. ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ AC86U มันจะทำให้ได้อัพโหลดนิ่งขึ้นไหมครับ ผมลองสลับไปต่อตรงที่กล่อง onu แล้วปลด Bridge Mode ออก ให้มันกลับมารับเน็ตปกติ ก็ได้ค่าดาวโหลดพุ่งเต็มสปีดเลยนะครับ แบบไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลย แต่ไม่มีเวลาปล่อยทดสอบนานจนสังเกตเรื่องของค่าอัพโหลดได้ จุดนี้ผมสงสัยว่าหรือมันเป็นเพราะ Asus ฉลาดเกินไป มาช่วยจัดการทรัพยากรเน็ตผม ทั้งๆที่ผมอยากจะโยนแบนวิธทั้งหมดไปให้บิทซะเลย แบบถ้าผมต้องการใช้อย่างอื่น เดี๋ยวผมปิดโปรแกรมบิทเอาเอง อะไรแบบนี้

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับผมสงสัยจริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าใช้ routerโหลดวิ่งดีไหมครับ

Comment

Originally posted by pong pc View Post
      ถ้าใช้ routerโหลดวิ่งดีไหมครับ
      หมายถึงต่อจาก onu ตรงๆใช่มั้ยครับ

วิ่งกระจุยกระจายเลย วิ่งเต็มดีครับ แต่ไวไฟตัวกล่อง onu กากมากถึงมากที่สุด

Comment

ของผมต่อตรงจาก ONU สาย CAT6 300/300 ได้ตามรูป

Comment

Originally posted by sharkcool View Post
          [ATTACH=CONFIG]4363240[/ATTACH]
          ของผมต่อตรงจาก ONU สาย CAT6 300/300 ได้ตามรูป
          อาการที่ผมเจอตอนนี้ คือเทสสปีดได้เต็มอยู่ครับ 500/500 แต่อัพโหลดแกว่งระหว่าง 10-30MBps น่ะครับ

Comment

ตอนนี้ผมก็มีอาการโหลดบิท (ทั้งดาวโหลดและอัพโหลด) ไม่ขึ้นเหมือนกันครับ Asus RT-AC86U
            200/200 3BB

Comment

เหมือนเคยอ่านเจอใน reddit
              ลองเปลี่ยนเป็นใช้ utorrent ครับ qbit ชอบมีปัญหาเรื่อง port กับ peer

Comment

Originally posted by Mario7 View Post
                ตอนนี้ผมก็มีอาการโหลดบิท (ทั้งดาวโหลดและอัพโหลด) ไม่ขึ้นเหมือนกันครับ Asus RT-AC86U
                200/200 3BB
                ลอง reset การตั้งค่าของตัวเราเตอร์ และตัวโปรแกรมที่ใช้โหลดดูซักรอบนะครับ ผมลองแล้วมันได้ผลอยู่ ได้ความเร็วดาวโหลดเต็มที่เลย

Originally posted by -[T]uM- View Post
                เหมือนเคยอ่านเจอใน reddit
                ลองเปลี่ยนเป็นใช้ utorrent ครับ qbit ชอบมีปัญหาเรื่อง port กับ peer

ครับ สองปีก่อนผมก็ใช้ utorrent อยู่เหมือนกัน แต่ที่เปลียนมาใช้ qbit เพราะผมชอบเจอปัญหา diskoverload สมัยก่อน พอเปลี่ยนมาใช้ qbit มันไม่เป็นเลยได้ใช้ยาวมาเลย

Comment

Bandwidth อาจจะคอขวดที่กลางทาง(3BB >> ISPอื่น) หรือต้นทางมันแย่งกันก็เป็นได้นะ เหมือน3BBจำเป็นต้องUp-speedเพิ่มไม่งั้นลูกค้าใหม่ไม่มา ลูกค้าเก่าหนีหาย(โดนหักหลังเมื่อปีที่แล้ว) สูดท้ายจำเป็นupเพิ่มให้ก่อน ปัญหาBandwidthไม่พอไว้ทีหลัง เดี๋ยวลูกค้าลดลงมากกว่านี้จะไม่มีตังค์พอไปจ่ายหนี้ผู้รับเหมาพันกว่าล้านบาทตามที่เป็นข่าว

Comment

Originally posted by lookdook View Post
                    Bandwidth อาจจะคอขวดที่กลางทาง(3BB >> ISPอื่น) หรือต้นทางมันแย่งกันก็เป็นได้นะ เหมือน3BBจำเป็นต้องUp-speedเพิ่มไม่งั้นลูกค้าใหม่ไม่มา ลูกค้าเก่าหนีหาย(โดนหักหลังเมื่อปีที่แล้ว) สูดท้ายจำเป็นupเพิ่มให้ก่อน ปัญหาBandwidthไม่พอไว้ทีหลัง เดี๋ยวลูกค้าลดลงมากกว่านี้จะไม่มีตังค์พอไปจ่ายหนี้ผู้รับเหมาพันกว่าล้านบาทตามที่เป็นข่าว

ราคาหุ้นแกก็ลงเอาๆ ผมละแอบห่วงอยู่นะ

Comment

ไม่ทราบว่าหาสาเหตุและแก้ไขได้หรือยังครับ
                      อาการเดียวกันเลย เทสสปีดได้เต็ม
                      แต่อัพโหลดขึ้น google drive ได้แค่ 50 Mbps
                      ใช้ cyberduck ก็ได้ 50 Mbps
                      3bb cloudbox เองก็อยู่ในช่วง 50 Mbps
                      bittorrent ได้เต็มที่ 40 Mbps
                      ของผมได้ติดต่อกับฝ่าย NOC ลอง ftp อัพขึ้น NOC ก็ได้เต็ม 200/200 Mbps
                      ตอนนี้ทางฝ่าย NOC เองก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ ...

Comment

Originally posted by Abener View Post
                        ไม่ทราบว่าหาสาเหตุและแก้ไขได้หรือยังครับ
                        อาการเดียวกันเลย เทสสปีดได้เต็ม
                        แต่อัพโหลดขึ้น google drive ได้แค่ 50 Mbps
                        3bb cloudbox เองก็อยู่ในช่วง 50 Mbps
                        ของผมได้ติดต่อกับฝ่าย NOC ลอง ftp อัพขึ้น NOC ก็ได้เต็ม 200/200 Mbps
                        ตอนนี้ทางฝ่าย NOC เองก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ ...
                        ของผมได้เกือบเต็ม 50Mb/s (400mb/s) จากแพค 500/500 mb (แลกแต้มจากแพค 300/300-7วัน) ครับ ถือว่าสะดวกกว่าอัพโหลดบน browser
                        ปล. โปรแกรม cyberduck ได้จากในกระทู้นี้ครับ Happy มาก อ้อ GG drive เป็นแบบเสียเงินนะครับ ส่วนแบบฟรียังไม่ได้ทดสอบ

• ONU -> hg8245h ต่อบริทโหมด
                        • Router -> Asus RT-AC1200G+

cyberduck upload 2.jpg
                        Last edited by boylivecam; 23 Mar 2019, 18:42:09.

Comment

คุณ boylivecam ลองอัพขึ้น 3bb cloudbox หน่อยครับ

Comment

Originally posted by Abener View Post
                            คุณ boylivecam ลองอัพขึ้น 3bb cloudbox หน่อยครับ
                            ลองแล้วครับ 3bb cloudbox ไม่มีความเสถียรเลยครับ ดูกราฟเอาครับ อัพแล้วหยุด หยุดแล้วอัพต่อ ยิ่งกว่า gg drive เยอะเลยครับ

upload to 3bb cloud.jpg

ส่วนภาพล่างเป็นรูปที่อัพขึ้น gg drive ผ่านโปรแกรม cyberduck อัพโหลดที่ล่ะ 2 ชุด ถึงจะได้เต็ม 500mb/s ครับ

upload to gg drive by cyberduck.jpg

แนะนำเข้ากลุ่ม กลุ่มผู้ใช้งาน 3BB broadband internet ใน fb นะครับ มีเพื่อนๆ หลายๆคนน่าจะมีประสบการณ์ตรงนี้เยอะอยู่ครับ
                            Last edited by boylivecam; 23 Mar 2019, 22:12:04.

Comment

ของผม ตอนนี้แก้ไขมั่วไปเรื่อยด้วยตัวเอง มาจนถึงจุดที่คิดว่ามันพอใช้ได้แล้วครับ

อธิบาย คือในขาดาวโหลด ผมทำให้มันโหลดได้เต็มที่ 100% ได้แล้ว ทั้งโหลดบิท โหลดเกม หรือไฟล์ต่างๆ ได้เต็มไม่มีปัญหา

ในขาอัพโหลด ยังคงแกว่งอยู่ระหว่าง 10 - 30 MBps ยังไม่ได้เห็นกราฟนิ่งๆเป็นเส้นตรงแบบน่าพอใจเลย ผมเดาเอาเองว่าอาจจะเป็นที่แบนวิธของโหนดที่ผมแชร์อยู่ล่ะมั้ง แต่ถ้าถามใจ ก็อยากให้ได้อัพโหลดเต็มสปีดนิ่งๆทั้งวันแบบสมัยตอนใช้ 200/100 เหมือนกันครับ

ส่วนการอัพ gdrive ผ่านโปรแกรม cyberduck ผมพบว่ามันแกว่งเล็กน้อยแล้วแต่ช่วงเวลา และต้องอัพไฟล์ขนาดใหญ่ประมาณ 3-4 ไฟล์พร้อมกัน ถึงจะได้เห็นตัวเลขเยอะๆ ตอนผมอัพไฟล์เดียว มันก็วิ่งแค่ 50-100Mbps เหมือนกัน นอกนั้นส่วนใหญ่จะอยู่ที่ประมาณ 300Mbps+ และเคยเห็น 500Mbps เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                              X