Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเลือกซื้อจอ 27, 29, 31.5 นิ้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเลือกซื้อจอ 27, 29, 31.5 นิ้ว

*** ตัดสินใจเลือกซื้อ TN 144Hz แล้วนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ***

ถ้าซื้อแล้ว เดี๋ยวมารีวิวเพิ่มอีกทีครับ

สอบถามเลือกซื้อจอ 27, 29, 31.5 นิ้วครับ
    โดยปกติเล่นแค่เกม dota2 เกมเดียว มากกว่านั้นก็ diablo2, ragnarok, nox(android emulator)

ถ้าไม่พูดถึงเรื่องเล่นเกมก็ดูหนัง, ซีรีย์ทั่วไปครับ

โปรแกรมใช้แค่ photoshop ตัดต่อทั่วไป (ไม่ได้ใช้ทำงานอาชีพ)

การ์ดจอ GTX 1050 TI 4GB
    ซีพียู i5-6400

27: AOC C27G1/67 27" TN 144Hz
    https://www.jib.co.th/web/product/re...7-27--TN-144Hz

29: LG 29WK600-W 29" IPS 75Hz
    https://www.jib.co.th/web/product/re...W-29--IPS-75Hz

31.5:
    https://www.jib.co.th/web/product/re...-31-5--VA-75Hz

งบตอนนี้ 5000 บวกเพิ่มได้นิดหน่อย

ถ้ามากกว่านี้ก็ต้องเก็บเงินเพิ่มเดือนละ 2000 ครับ

โพสต์ซ้ำในบอร์ดใหม่: https://www.octechzone.com/forums/fo...5-นิ้ว
    Last edited by tuntitep; 13 Feb 2019, 16:06:11.

dota2 เล่นซีเรียสมั้ย ถ้าซีเรียสจัด TN 144Hz
    ถ้าไม่ซีเรียสเน้น PS มากกว่าจัด IPS

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
      dota2 เล่นซีเรียสมั้ย ถ้าซีเรียสจัด TN 144Hz
      ถ้าไม่ซีเรียสเน้น PS มากกว่าจัด IPS
      ค่อนข้างจริงจังครับ 555555555
      แต่ใช้อ่านนิยาย, เขียนโค้ดด้วยครับ

Comment

ผมเพิ่งถอย AOC C27G1 มือ 2 มาครับ... (ก่อนหน้านี้ ใช้ BenQ EW2440 ตั้งนาน)
        ความเห็นส่วนตัวนะครับ...
        จอโค้ง การใช้งานทั่วๆไปไม่ค่อยแตกต่างกับจอตรงเท่าไหร่ แต่แตกต่างตรงเรื่องทำงานบางอย่างครับ
        เช่นผมจะวาดแบบ AutoCAD หรือใดๆก็ตาม อันนี้"ไม่เวิร์ค"อย่างแรงครับ (เส้นแนวนอนมันโค้งไปหมด~~~)
        เล่นเกมดูหนังก็โอเค ไม่ค่อยแตกต่างกับ BenQ ตัวเก่า (VA Panel ทั้งคู่)
        แต่ถ้าให้แนะนำจริงๆ ผมแนะนำจอตรงปกติอะครับ... ไม่แนะนำ Curved Monitor (จอโค้ง) เลย... เหมือนเป็นลูกเล่นการตลาดซะมากกว่า...
        ใครจะว่ายังไงก็ช่าง ผมก็จะบอกว่า จอตรงดีกว่าโว้ย! //อันนี้พูดถึงลักษณะของจอนะครับ

ส่วนเล่นเกมกับใช้งาน Photoshop ก็ชั่งใจครับ... ถ้าเน้นเล่นเกมจริงๆ และ PS ก็ใช้ขำๆไม่จริงจังเลย... แนะให้ใช้ TN144hz ครับ
        ถ้า PS จริงจังใช้หากินบ้าง... ผมว่าหา IPS 75hz ไม่ก็ IPS 144hz ดีกว่าครับ ... (แต่ก็แพงหน่อยอะนะ 55+)

เรื่องขนาดหน้าจอ 27" ... ผมนั่ง***งจากจอประมาณ 45-55 cm. ด้วย Resolution 1080p ทำให้เห็นขีดเล็กๆบนหน้าจอ... แต่ต้องมองใกล้ๆหน่อยถึงจะเห็น (ผมขยับมาจาก 24" อะนะ)
        ผมว่า 27" ก็เหมาะกับ Resolution 2k มากๆ... (แต่ใครนั่ง***งๆ ไม่เห็นไม่กวนใจก็แล้วแต่บุคคล)

เพิ่มเติมเล็กน้อย: ผมไม่พูดถึงเรื่องสี เพราะแต่ละคนพอใจไม่เหมือนกัน อีกอย่าง ผมปรับแต่ Low blue light (multimedia) -30% ตลอดทั้งตัวเก่าตัวใหม่ ผมเลยไม่สนใจสีสมจริง...
        เพิ่มเติมเล็กน้อย 2: พูดเผื่อไว้ กรณีใครที่กังวลว่าหากเอาจอโค้งมาเล่นเกมแนว Fighting แล้วจะแย่ลงมั้ย? คำตอบสำหรับผมคือ เหมือนจอตรงปกติ ไม่แตกต่างเท่าไหร่

สรุปในความเห็นผมเกี่ยวกับ AOC C27G1: โอเค มันเป็นจอ 27" VA Panel สีสวย ใช้งานทั่วไปได้ดีระดับหนึ่ง แต่ถ้าเอามาทำงานพวกเขียนแบบ,วาดรูปไรงี้ ไม่เวิร์คแน่นอน (ด้วยความที่มันเป็นจอโค้ง)
        สุดท้าย: ผมแนะนำแต่จอตรง... 5555555555555555+

//นี่ผมว่า จะใช้ AOC C27G1 ไปสักพักใหญ่ๆแล้วค่อยขายทิ้ง (ใช้แก้ขัด เพราะอยากลอง 144hz ถูกๆเฉยๆ)
        แล้วอาจไปซบ Acer KG271bbmiipx (TN 240hz) ไม่ก็ Acer XV272U (IPS) ด้วยซ้ำ...
        //แต่ก็ชั่งใจ เพราะเงินทองหายาก ...
        Last edited by yochikungz; 6 Feb 2019, 18:10:27.

Comment

Originally posted by yochikungz View Post
          ผมเพิ่งถอย AOC C27G1 มือ 2 มาครับ... (ก่อนหน้านี้ ใช้ BenQ EW2440 ตั้งนาน)
          ความเห็นส่วนตัวนะครับ...
          จอโค้ง การใช้งานทั่วๆไปไม่ค่อยแตกต่างกับจอตรงเท่าไหร่ แต่แตกต่างตรงเรื่องทำงานบางอย่างครับ
          เช่นผมจะวาดแบบ AutoCAD หรือใดๆก็ตาม อันนี้"ไม่เวิร์ค"อย่างแรงครับ (เส้นแนวนอนมันโค้งไปหมด~~~)
          เล่นเกมดูหนังก็โอเค ไม่ค่อยแตกต่างกับ BenQ ตัวเก่า (VA Panel ทั้งคู่)
          แต่ถ้าให้แนะนำจริงๆ ผมแนะนำจอตรงปกติอะครับ... ไม่แนะนำ Curved Monitor (จอโค้ง) เลย... เหมือนเป็นลูกเล่นการตลาดซะมากกว่า...
          ใครจะว่ายังไงก็ช่าง ผมก็จะบอกว่า จอตรงดีกว่าโว้ย! //อันนี้พูดถึงลักษณะของจอนะครับ

ส่วนเล่นเกมกับใช้งาน Photoshop ก็ชั่งใจครับ... ถ้าเน้นเล่นเกมจริงๆ และ PS ก็ใช้ขำๆไม่จริงจังเลย... แนะให้ใช้ TN144hz ครับ
          ถ้า PS จริงจังใช้หากินบ้าง... ผมว่าหา IPS 75hz ไม่ก็ IPS 144hz ดีกว่าครับ ... (แต่ก็แพงหน่อยอะนะ 55+)

เรื่องขนาดหน้าจอ 27" ... ผมนั่ง***งจากจอประมาณ 45-55 cm. ด้วย Resolution 1080p ทำให้เห็นขีดเล็กๆบนหน้าจอ... แต่ต้องมองใกล้ๆหน่อยถึงจะเห็น (ผมขยับมาจาก 24" อะนะ)
          ผมว่า 27" ก็เหมาะกับ Resolution 2k มากๆ... (แต่ใครนั่ง***งๆ ไม่เห็นไม่กวนใจก็แล้วแต่บุคคล)

เพิ่มเติมเล็กน้อย: ผมไม่พูดถึงเรื่องสี เพราะแต่ละคนพอใจไม่เหมือนกัน อีกอย่าง ผมปรับแต่ Low blue light (multimedia) -30% ตลอดทั้งตัวเก่าตัวใหม่ ผมเลยไม่สนใจสีสมจริง...
          เพิ่มเติมเล็กน้อย 2: พูดเผื่อไว้ กรณีใครที่กังวลว่าหากเอาจอโค้งมาเล่นเกมแนว Fighting แล้วจะแย่ลงมั้ย? คำตอบสำหรับผมคือ เหมือนจอตรงปกติ ไม่แตกต่างเท่าไหร่

สรุปในความเห็นผมเกี่ยวกับ AOC C27G1: โอเค มันเป็นจอ 27" VA Panel สีสวย ใช้งานทั่วไปได้ดีระดับหนึ่ง แต่ถ้าเอามาทำงานพวกเขียนแบบ,วาดรูปไรงี้ ไม่เวิร์คแน่นอน (ด้วยความที่มันเป็นจอโค้ง)
          สุดท้าย: ผมแนะนำแต่จอตรง... 5555555555555555+

//นี่ผมว่า จะใช้ AOC C27G1 ไปสักพักใหญ่ๆแล้วค่อยขายทิ้ง (ใช้แก้ขัด เพราะอยากลอง 144hz ถูกๆเฉยๆ)
          แล้วอาจไปซบ Acer KG271bbmiipx (TN 240hz) ไม่ก็ Acer XV272U (IPS) ด้วยซ้ำ...
          //แต่ก็ชั่งใจ เพราะเงินทองหายาก ...
          ขอบคุณมากเลยครับ ช่วยให้ตัดสินใจได้ดีขึ้นเยอะเลย ^^

Comment

Moba ตัด 32 ทิ้งไปเลยครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              Moba ตัด 32 ทิ้งไปเลยครับ
              ขอบคุณครับ
              หลังจากฟังคำแนะนำมา
              ตอนนี้ในใจเหลือแค่ 27 144hz กับ 29 75hz ครับ

Comment

ของผมใช้
                LG 29UM57 2560x1080 60Hz กับ
                LG 29UM59A 2560x1080 75Hz FreeSync

เน้นทำงานเป็นหลัก ส่วนมากก็แต่งภาพ ตัดต่อวิดีโอ เกมแทบไม่ได้เล่น เลยตัดตัวเลือก TN แล้วมา IPS

ตัว 29WK600 ก็ไม่น่าต่างจาก 29UM59A มากนัก ที่เพิ่มมาน่าจะ HDR กับพอร์ตด้านหลัง

จอผมใช้ Arm ยกทั้งคู่ เลือกใช้แบบยกหมุนไปมา สะดวกดีครับ จอหลักระยะ***งจากที่นั่งประมาณ 80ซม.

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  ของผมใช้
                  LG 29UM57 2560x1080 60Hz กับ
                  LG 29UM59A 2560x1080 75Hz FreeSync

เน้นทำงานเป็นหลัก ส่วนมากก็แต่งภาพ ตัดต่อวิดีโอ เกมแทบไม่ได้เล่น เลยตัดตัวเลือก TN แล้วมา IPS

ตัว 29WK600 ก็ไม่น่าต่างจาก 29UM59A มากนัก ที่เพิ่มมาน่าจะ HDR กับพอร์ตด้านหลัง

จอผมใช้ Arm ยกทั้งคู่ เลือกใช้แบบยกหมุนไปมา สะดวกดีครับ จอหลักระยะ***งจากที่นั่งประมาณ 80ซม.

Sent from my iPhone using Tapatalk
                  โอ้ว ผมก็ใช้ microlab ขาตั้งทรงนี้เลย ใช้มานานจนขางอหักเองหมดละ ว่าจะถอดไปหาแผ่นอะคริลิคดามฐานซะหน่อย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                    โอ้ว ผมก็ใช้ microlab ขาตั้งทรงนี้เลย ใช้มานานจนขางอหักเองหมดละ ว่าจะถอดไปหาแผ่นอะคริลิคดามฐานซะหน่อย
                    ลำโพงก็อยู่ทนเกิ้น หาเรื่องซื้อใหม่ไม่ได้เลยครับ ของเก่าไม่พังแฟนห้ามซื้อใหม่

Comment

ของผมน่าจะใกล้ 12-15 ปีละมัง นานจัด M1300
                      แต่ขามันบางเกิน มันงอจนใกล้หักละ จนต้องถอดเก็บ วางลำโพงกับพื้นโต้ะแทน

แต่เมื่อท่านน่ะครับ รออยู่ เมื่อไรจะเสียสักที

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                        ลำโพงก็อยู่ทนเกิ้น หาเรื่องซื้อใหม่ไม่ได้เลยครับ ของเก่าไม่พังแฟนห้ามซื้อใหม่
                        Altec lansing 251i ผมก็ไม่พังซะที ว่าจะย้ายไปเล่น 2.0/2.1 บ้าง

Comment

ขายมือสองเลย แล้วเอาหลักฐานโอนให้ดู รับรองไม่บ่นหรอก ดีกว่าไช้จนพังเป็นซาก แล้วเอาไปกองให้ฝุ่นจับไร้ค่าอยู่ในห้องเก็บของเป็นใหนๆ

Comment

Originally posted by tuntitep View Post
                            ค่อนข้างจริงจังครับ 555555555
                            แต่ใช้อ่านนิยาย, เขียนโค้ดด้วยครับ
                            จริงจังคงต้อง TN 144Hz

Comment

Working...
                            X