Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการเชื่อมต่อสายจากจอ Monitor หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการเชื่อมต่อสายจากจอ Monitor หน่อยครับ

คือว่าผมใช้จอ Asus ROG Strix XG35VQ จะเล่นเกมส์ที่ความละเอียด 3440x1440
    ควรต่อ Input เป็นอะไรดีระหว่าง HDMI(v1.4), DisplayPort 1.2, HDMI(v2.0)

DisplayPort

Comment

Originally posted by monaza View Post
      DisplayPort
      เพราะว่าอะไรหรอครับ

Comment

DP แบนวิทเยอะกว่า HDMI สองเท่า

DP 21.6 Gbit/s HDMI 10.2 Gbit/s

Comment

DisplayPort เพราะ ASUS XG35VQ สามารถรองรับรีเฟรชเรทที่ 100Hz ซึ่งถ้าต่อ HDMI จะได้สูงสุดที่ประมาณ 60 - 75 Hz
          แต่ถ้า Display Port จะรองรับถึง 240Hz ครับ

Comment

Originally posted by RTDT View Post
            DisplayPort เพราะ ASUS XG35VQ สามารถรองรับรีเฟรชเรทที่ 100Hz ซึ่งถ้าต่อ HDMI จะได้สูงสุดที่ประมาณ 60 - 75 Hz
            แต่ถ้า Display Port จะรองรับถึง 240Hz ครับ
            พอจะรู้ไหมครับว่าสาย DisplayPort ที่แถมมากับจอ เป็นสายเวอร์ชั่น 1.2 หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by ball245529 View Post
              พอจะรู้ไหมครับว่าสาย DisplayPort ที่แถมมากับจอ เป็นสายเวอร์ชั่น 1.2 หรือเปล่าครับ
              สาย DP ไม่มีแยกนะครับว่าเวอร์ชันไร ในทางทฤษฏีแล้วต่อให้สายเก่าแค่ไหนก็ควรจะใช้กับจอ/การ์ดจอรุ่นใหม่ๆได้

แต่ในความเป็นจริงมันอยู่ที่คุณภาพสายด้วย ของผมต้องลองสายถึง 4 เส้นกว่าจะเจอเส้นที่ดันจอ 1440p 144Hz ได้

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                สาย DP ไม่มีแยกนะครับว่าเวอร์ชันไร ในทางทฤษฏีแล้วต่อให้สายเก่าแค่ไหนก็ควรจะใช้กับจอ/การ์ดจอรุ่นใหม่ๆได้

แต่ในความเป็นจริงมันอยู่ที่คุณภาพสายด้วย ของผมต้องลองสายถึง 4 เส้นกว่าจะเจอเส้นที่ดันจอ 1440p 144Hz ได้
                แพงกว่าสายอื่นไหมครับ สายที่ใช่

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  แพงกว่าสายอื่นไหมครับ สายที่ใช่
                  เดิมผมมีอยู่แล้วเส้นนึง ใช้ได้แค่ 1440p 60Hz
                  ซื้อจอใหม่มา สายแถมใช้ได้แค่ 1440p 85Hz
                  คนขายส่งมาให้ใหม่เส้นแรกหนักไปใหญ่ ได้แค่ 1440p 24Hz
                  ต้องให้ส่งมาอีกเส้นถึงใช้ได้ครับ 1440p 144Hz

Comment

Working...
                  X