Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาริมขอบจอเป็นเงาซีดเกิดจากอะไรครับ ? ปกติไหม ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาริมขอบจอเป็นเงาซีดเกิดจากอะไรครับ ? ปกติไหม ?

พอดีจับจอ VA มา Viewsonic XG3202-C

กะเอามานอนดูหนัง+เล่นเกม

แต่เอะใจว่าทำไมจอมันจะมีเงาซีด ๆ ตรงขอบจอ จะอยู่ริมขอบทั้ง 4 ด้าน

ตอนแรกคิดว่าเงาสะท้อนของกรอบขาว แต่ไม่ใช่

จะเป็นกับภาพสว่างหน่อย สีดำสนิทจะไม่เป็น

ขนาดหน้า uefi bios ยังเป็น

เทสกับเครื่องอื่น ๆ ก็เป็น

เทสกับจอเก่าไม่มีขอบครับ

เลยสงสัยว่ามันเป็นเรื่องปกติของ VA ไหมครับ
    เพราะลองปรับทุกโหมดแล้วก็ไม่หายครับ
    ต่อผ่าน DVI/HDMI/DP เป็นอาการเดียวกันครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by taibkk; 25 Sep 2018, 22:43:31.

เคลมเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเคลมได้หรือเปล่า อาจจะต้องสอบถาม/โวยก่อนส่งเคลม

เรื่องที่ว่าเป็นเรื่องปกติของ VA ไหม ผมตอบว่าไม่ครับ เพราะของผม XG3240C ไม่เป็นน่ะครับ (ตัวเก่าอย่าง acer g247hl อายุ 4 ปีกว่า ที่เป็น va ก็ไม่เป็น)

ปล. ประกัน synnex นี่ ซ่อมอย่างเดียว

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
      เคลมเลยครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเคลมได้หรือเปล่า อาจจะต้องสอบถาม/โวยก่อนส่งเคลม

เรื่องที่ว่าเป็นเรื่องปกติของ VA ไหม ผมตอบว่าไม่ครับ เพราะของผม XG3240C ไม่เป็นน่ะครับ (ตัวเก่าอย่าง acer g247hl อายุ 4 ปีกว่า ที่เป็น va ก็ไม่เป็น)

ปล. ประกัน synnex นี่ ซ่อมอย่างเดียว

อายุ 15 วันครับ
      พอดีเพิ่งได้เทส
      ซวยเลย
      เด่วลองแจ้งไปที่ Viewsonic โดยตรง อยู่ใกล้ ๆ บ้านเอง
      Last edited by taibkk; 25 Sep 2018, 22:45:52.

Comment

งานเข้า

Comment

รอฟังผล

Comment

แจ้ง EDS แล้วครับ ส่งเมลพร้อมคลิปไป
            ช่างบอกว่าบอร์ดหรือตัวจออาจจะเสีย
            จะไปเข้ามารับที่บ้าน
            ถ้าแก้ไม่ได้อาจจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับผม

Comment

แจ่มเบย onside ด้วย

Comment

Comment

Working...
                X