Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม จอแนวตั้ง 3 ตัว ต่อกันเป็นจอ wide screen ใหญ่ 1 ตัวค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม จอแนวตั้ง 3 ตัว ต่อกันเป็นจอ wide screen ใหญ่ 1 ตัวค่ะ

สอบถาม จอแนวตั้ง 3 ตัว ต่อกันเป็นจอ wide screen ใหญ่ 1 ตัว

คือเราจะเอาจอ 32 นิ้วแนวตั้ง 3 ตัวมาต่อกันจะได้ wide screen 60 นิ้ว ที่อัตราส่วน 16:9 พอดีค่ะ (ถ้าเราคิดผิดบอกนะ)
    แล้วทำ Extend screen จะใช้ในงานแสดงภาพนิ่งสไลด์ หรือวิดีโอ (ใช้พื้นที่ทั้ง 3 จอเลย) หรือบางครั้งอาจจะให้ 3 จอแสดงคอนเทนต์ที่ต่างกัน เช่น จอ 1 แสดงรูปนึง จอ 2 แสดงอีกรูปนึง จอ 3 แสดงวิดีโอ อะไรทำนองนั้นค่ะ

คอนเซปต์ประมาณนี้ คำถามคือ
    1. มีวิธีทำยังไงบ้าง
    2. ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
    3. จะมีปัญหาอะไรมั้ยคะ
    4. หรือมีแนวทางอื่นที่ดีกว่า และให้ผลเหมือนกัน จะเสนอมั้ย

ขอบคุณค่ะ รบกวนหน่อยน้าา

ลองหาจอที่มีฟังก์ชั่น Display alignment ครับ เพื่อช่วยปรับตำแหน่งจอที่ต่อกันให้เหมาะสม
    เท่าที่เคยเห็นมาเหมือนจะเป็นจอของ asus น่ะครับ ลองสอบถามเพิ่มเติมตามหน้าร้านครับผม

Comment

ผมใช้ acer ed322q wmidx 31.5 X2 + GTX 1070 ใช้โหมด nvidia surround มันจะมองเห็นเป็นจอเดี่ยวเลยคับ

Comment

ถ้าเรียงกันแบบนั้นจะกลายเป็น 48 : 9 นะ ความกว้างมากขึ้น 3 เท่า แต่ความสูงเท่าเดิม

ส่วนที่เหลือก็ไม่มีปัญหาไร ตั้งค่าให้ถูกก็พอ ไดร์เวอร์สมัยนี้ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะขอรับ

Comment

Working...
        X