Announcement

Collapse
No announcement yet.

แชร์ประสบการณ์ เคลม มอนิเตอร์ จาก dellครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แชร์ประสบการณ์ เคลม มอนิเตอร์ จาก dellครับ

17/06/2561 จอมอนิเตอร์dell s2716dg ของผมเกิดอาการdisplay portเสียครับ ซึ่งตรงกับวันอาทิตย์จึงทำให้โทรหาdellไม่ได้
    18/06/2561 ผมได้ติดต่อทางdell เบอร์ 1800-060-143 บอกอาการที่เจอ ทางdellบอกให้รอติดต่อกลับไปครับ หลังจากนั้นอีก2ชั่วโมง ทางdellก็โทรมาถามว่า พรุ้งนี้สะดวกรับมอนิเตอร์ไหม (ไม่ต้องmail หรือเทส)
    19/06/2561 ผมได้รับมอนิเตอร์ตัวใหม่ และรับของมาครับ หลังจากตรวจเช็คบนdead pixel 1จุดแต่เล็กมาก จึงโทรกลับไปหาdellอีกครั้งครับ ทางนั้นก็ขอ ข้อมูลและรูปถ่ายจอที่มีdead pixle และส่งไปทางเมลครับ(ถ่ายยากมากครับเพราะมันเล็กจริงๆ) dellส่งอีเมลกลับมาให้รอการติดต่อกลับ
    20/06/2561 dell ได้โทรกลับมาบอกผมว่าพรุ้งนี้พร้อมรับมอนิเตอร์ไหมครับ
    21/06/2561 ได้รับมอนิเตอร์มา แต่ผมตัดสินใจไม่รับสินค้าครับ เพราะ ค่อนข้างแย่กว่าตัวเก่า เลยตีกลับและจะมาส่งตัวใหม่ โดยยังไม่ได้ระบุวันที่ครับ
    22/06/2561 dellแจ้งว่าจะเอาตัวใหม่มาเปลียนให้ในวันที่ 26/06/2561 และสัญญาว่ารอบนี้จะเชคของให้ครับ
    กำลังเปลียนตัวที่ 3 ครับ (ตัวที่1ที่ส่งมาให้ ไม่ใช่สินค้าresfurbished ผมดูที่ใบประกันไม่มีระบุไว้ครับ เป็นตัวใหม่แกะกล่อง เพราะถ้าเป็นสินค้า resfurbised จะเขียนไว้ชัดเจนครับ)
    สรุปตัวที่3กำลังมาเร็วๆนี้ครับ

สุดท้ายผมก็ได้ตัวที่okที่สุดมาครับ ซึ่ง ไม่มีdead pixle (เท่าที่เห็นนะครับ) แต่ผมติดใจเรืองของเคลมของdellมากครับ นี้หรือ QC บริษัทระดับโลก คือมีจุดให้ติไปหมดเลยครับ ดีนะครับที่ผมมีเวลาว่าง ไม่งั้นคงแย่
    ประกันผมเดินวันที่ 18/02/2561ครับ (ใช้มาได้ไม่นานเอง) แต่ถ้าพูดในแง่การประกัน ประกันสุดยอดจริงครับ แต่สินค้า QC แย่มากๆ
    ขอบคุณมากครับที่ติดตาม

ปล. 1.ผมอยู่กรุงเทพนะครับ การส่งของจึงไว ถ้าใครจะโทรหาdellแนะนำโทรเบอร์ 1800-060-143 เบอร์นี้ไม่เสียเงีน คอลเซ็นเตอร์ชุดเดียวกันครับ
    ผมไม่ได้บอกว่ามอนิเตอร์dell dead pixle 1จุดเคลมได้นะครับ ที่ผมสามารถเปลียนตัวใหม่ได้ เนื่องจากพึ่งได้รับตัวใหม่มาแล้วเจอปัญหาครับ
    2.ผมพูดถึงเรืองคุณภาพในการประกัน ไม่ใช่คุณภาพสินค้านะครับ และยอมรับว่าQCของเขายังไม่ดีพอครับ แต่ยังดีที่ผมไม่ต้องเสียเวลาดำเนินเรืองในการเคลมก็เลยไม่รู้สึกแย่มากครับ ขอบคุณครับ
    3.สำหรับคนที่เคลม มอนิเตอร์ ในตอนที่พนักงานมาส่ง อย่าพึ่งเซ็นเอกสารรับนะครับ ถ้าคุณเซ็นเท่ากับยอมรับสินค้านั้น ควรให้เขารอ และเปิดtestพร้อมพนักงานเลยครับ ถ้ามีปัญหาเราจะไม่ต้องดำเนินเรืองใหม่
    และสำหรับคนที่เซ็นรับแล้วบางที่อาจจะไม่โชคดีแบบผมครับ ที่สามารถเคลมได้ เพราะผมก็เกือบเคลมใหม่ไม่ได้ครับ เพราะบางคนอาจคิดว่าของใหม่ไม่มีปัญหา ควรเชคครับ เพราะผมถามกับพนักงานส่งเขาบอกว่า
    ส่วนมากไม่เปิดดู แต่หนักงานส่งดีมากครับ ในช่วงเทสช่วยผมถ่ายรูปละส่งเรืองให้ผมใหม่เลย รอผมเทสกว่าครึ่งชั่วโมง โดนไม่หน้าหงิกหน้างอเลย(ปกติเขาบอกว่า ไม่ค่อยมีใครtest)
    Last edited by crazyingod; 26 Jun 2018, 08:05:18.

ทำไมผมรู้สึกว่า ผมอ่านเจอข้อความแบบนี้มาหลายรอบจังเลย
    แบบว่า เคลมแล้ว ต้องเคลมซ้ำอีกถึงจะได้ตัวไม่มีปัญหา

กำลังจะซื้อจออยู่พอดี ลังเลจังเลย

Comment

คือ ผมรู้มานานแล้วครับ

เพราะเดลเคลมให้มาเป็นของวนซ่อมบางตัวเก่า บางตัวใหม่แล้วแต่ดวง บางตัวมี dead บางตัวไม่มี

แต่ก็ดีที่ให้เคลม

Comment

มีคนบอกไว้ว่า จอวนซ่อมของเดล ต้องส่งไปถึงที่ผลิต เช็ค qc กันอีกรอบ มั่นใจกว่าของใหม่อีก เพราะเหมือนเป็นการ qc ซ้ำอีกรอบ
        แต่ผมเห็นเคลมกัน ไม่ค่อยจะมีรอบเดียวจบเลย เคลมหลายรอบกันเพียบ เนี่ยนะ qc ซ้ำแล้ว -*-

ของใหม่ ก็เหมือนอ่านว่าเจอเดทกันบ่อย บางคนเดทเพิ่งขึ้นตอนใช้ไปได้สักระยะนึง เคลมได้ของ refurbish แทนอีก เนี่ยนะ panel คัดเกรดมาแล้ว
        ในขณะที่ ยี่ห้ออื่นอย่าง lg ที่ใช้ panel เดียวกัน ทำไมไม่เห็นมีคนบ่นเลย

ถ้าไม่ติดรูปทรง ขาตั้ง พอร์ต สงสัยผมจะไป lg ละ แต่ไปดูตัวจริง ขาตั้ง lg สั่นเหลือเกิน เลือกซื้อไม่ได้สักทีครับ

Comment

Originally posted by clound View Post
          มีคนบอกไว้ว่า จอวนซ่อมของเดล ต้องส่งไปถึงที่ผลิต เช็ค qc กันอีกรอบ มั่นใจกว่าของใหม่อีก เพราะเหมือนเป็นการ qc ซ้ำอีกรอบ
          แต่ผมเห็นเคลมกัน ไม่ค่อยจะมีรอบเดียวจบเลย เคลมหลายรอบกันเพียบ เนี่ยนะ qc ซ้ำแล้ว -*-

ของใหม่ ก็เหมือนอ่านว่าเจอเดทกันบ่อย บางคนเดทเพิ่งขึ้นตอนใช้ไปได้สักระยะนึง เคลมได้ของ refurbish แทนอีก เนี่ยนะ panel คัดเกรดมาแล้ว
          ในขณะที่ ยี่ห้ออื่นอย่าง lg ที่ใช้ panel เดียวกัน ทำไมไม่เห็นมีคนบ่นเลย

ถ้าไม่ติดรูปทรง ขาตั้ง พอร์ต สงสัยผมจะไป lg ละ แต่ไปดูตัวจริง ขาตั้ง lg สั่นเหลือเกิน เลือกซื้อไม่ได้สักทีครับ

วันนี้ตัวใหม่มาส่งผมก็เทสไม่ผ่านครับเจอ dead อีกจุด ถ้ายังมีอีกผมกะคนส่งสินค้าของ DHL คงจะเป็นเพือนกันได้ละครับ เจอหน้ากันบ่อยมาก

วันนี้ผมตัดสินใจไม่รับสินค้า และตีสินค้ากลับเพื่อรอตัวใหม่ครับ ตอนแรกผมก็ตกใจครับ ว่าเป็นแค่ผมรึป่าวที่เคลมเกิน1รอบ พอมาเห็นโพสนี้ก็ชัดเจนเลยครับ

Comment

Originally posted by winny6969 View Post
            คือ ผมรู้มานานแล้วครับ

เพราะเดลเคลมให้มาเป็นของวนซ่อมบางตัวเก่า บางตัวใหม่แล้วแต่ดวง บางตัวมี dead บางตัวไม่มี

แต่ก็ดีที่ให้เคลม
            ตัวที่ผมได้มาตัวที่สองแกะกล่องใหม่เลยครับ ไม่ใช่ refurbished(ผมดูที่ code ข้างกล่องครับ หลังจากที่เคลมมาหลายตัวถ้าเป็นตัว resfurbishedจะเขียนไว้ชัดเจนเหมือนตัวแรกของผมครับ) แต่ยังติดปัญหานิดนึงครับ

ผมก็แอบงงกะระบบ QC เขาเหมือนกันครับ รึผมตาดีกว่า พนักงานเขานะ
            Last edited by crazyingod; 21 Jun 2018, 11:25:52.

Comment

Originally posted by clound View Post
              ทำไมผมรู้สึกว่า ผมอ่านเจอข้อความแบบนี้มาหลายรอบจังเลย
              แบบว่า เคลมแล้ว ต้องเคลมซ้ำอีกถึงจะได้ตัวไม่มีปัญหา

กำลังจะซื้อจออยู่พอดี ลังเลจังเลย
              ถ้าจะซื้อของdellนะครับ แนะนำเทสให้ผ่านครับ เพราะถ้าผ่านส่วนใหญ่จะไม่มีปัญหาอะไรเลย เปลียนของใน7วันใช้ให้คุ้มครับ เทส dead pixle portเชื่อมต่อเอาให้ผ่านในทีเดียวครับ ผมคิดว่าถ้าผ่านก็จะไม่มีปัญหาแล้ว
              ผมเคยใช้รหัส Uก็อยู่กับผมมายาวๆละครับ อันที่จริงตัวนี้ผมซื้อมือสองมา ก็นับว่าคุ้มแล้วละครับ
              ผมยอมรับว่า dell QCเขาแปลกๆรึผมตาดีกว่าQCเขานะเพราะจุดที่มีเล็กมากและเป็นจุดเดียวที่ไม่สามารถเเสดงสี สีดำได้ครับ แต่ผมอวยการประสานงานของประกันเขาจริงๆครับไวมาก
              Last edited by crazyingod; 21 Jun 2018, 11:32:05.

Comment

ยังมีให้ติดตามอีกนะครับ ยังไม่จบดีครับ หวังว่ามันจะช่วยในการตัดสินใจซื้อของทุกคนนะครับ

Comment

ผมไม่ชอบจอ dell อย่างหนึ่งคือเวลาไปซื้อถ้าแกะซีลถ้าว่ารับของแล้ว จะมี dead/bright หรือไม่ก็ตาม ก็ต้องรับ

เว้นจากว่ามันมี dead/bright ตามจำนวนที่กำหนดถึงเปลี่ยนได้

ขนาด iphone แกะซีลเช็คของแล้วเจอตำหนิยังเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลย เหอๆ

ตอนนั้นไม่รู้ว่าร้านโกหกรึเปล่านะ ร้าน b.....

หลังจากนั้นผมก็ไม่ซื้อจอ dell อีกเลย อุดหนุนแค่ notebook พอ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                    ผมไม่ชอบจอ dell อย่างหนึ่งคือเวลาไปซื้อถ้าแกะซีลถ้าว่ารับของแล้ว จะมี dead/bright หรือไม่ก็ตาม ก็ต้องรับ

เว้นจากว่ามันมี dead/bright ตามจำนวนที่กำหนดถึงเปลี่ยนได้

ขนาด iphone แกะซีลเช็คของแล้วเจอตำหนิยังเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลย เหอๆ

ตอนนั้นไม่รู้ว่าร้านโกหกรึเปล่านะ ร้าน b.....

หลังจากนั้นผมก็ไม่ซื้อจอ dell อีกเลย อุดหนุนแค่ notebook พอ
                    แปลกแฮะ ตัวแรกที่ผมได้รับ ผมแกะซีลซะเละเลยครับแต่คนรับของก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วผมแอบขโมยสายdisplay port กะสาย ac มาด้วย(เรียกว่าขโมยคงไม่ถูกครับ พนักงานยัดมาให้บอกพี่เอาๆไปเถอะ) มาสำรองไว้ด้วย น่าจะเป็นที่หน้าร้านมั้งครับ แต่เรืองของประกัน onsite ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเรือง ซีลครับ

Comment

Originally posted by crazyingod View Post
                      แปลกแฮะ ตัวแรกที่ผมได้รับ ผมแกะซีลซะเละเลยครับแต่คนรับของก็ไม่ได้ว่าอะไร แล้วผมแอบขโมยสายdisplay port กะสาย ac มาด้วย(เรียกว่าขโมยคงไม่ถูกครับ พนักงานยัดมาให้บอกพี่เอาๆไปเถอะ) มาสำรองไว้ด้วย น่าจะเป็นที่หน้าร้านมั้งครับ แต่เรืองของประกัน onsite ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเรือง ซีลครับ
                      ถ้าเรื่อง onsite ผมยกให้ dell เป็นที่ 1 ในใจครับ

และสำหรับร้าน b..... นั้น ผมเลิกอุดหนุนเลยครับ

ขายของอารมย์อินดี้เกิน ทั้งพนักงานและเจ้าของร้าน

กำเงินไปซื้อของร้านอื่นสบายใจกว่าเยอะ

Comment

มีใครเคลม เอเลี่ยน ไหมครับ มีปัญหาแบบนี้ไหม

ถามเล่นๆ เผื่อ

Comment

Originally posted by HoHo View Post
                          มีใครเคลม เอเลี่ยน ไหมครับ มีปัญหาแบบนี้ไหม

ถามเล่นๆ เผื่อ
                          น่าจะมีน้อยแหละครับ สำหรับเอเลี่ยน เพราะเป็นรุ่นคุณภาพสูง

ส่วนรุ่นที่ผมพูดถึง คือรุ่น u ซึ่งราคาค่อนข้างแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆมากเลย สำหรับผม คาดหวังว่า มันไม่น่าจะมีปัญหาขนาดนี้ครับ หรือไม่น่าจะต้องเคลมซ้ำแล้วซ้ำอีกครับ

ผมก็อยากได้นะ รุ่น u2417h แต่ยังทำใจซื้อไม่ลงอยู่ กลัวเจอแจ็คพอตครับ

Comment

น่าจะมีน้อยแหละครับ สำหรับเอเลี่ยน เพราะเป็นรุ่นคุณภาพสูง

ส่วนรุ่นที่ผมพูดถึง คือรุ่น u ซึ่งราคาค่อนข้างแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆมากเลย สำหรับผม คาดหวังว่า มันไม่น่าจะมีปัญหาขนาดนี้ครับ หรือไม่น่าจะต้องเคลมซ้ำแล้วซ้ำอีกครับ

ผมก็อยากได้นะ รุ่น u2417h แต่ยังทำใจซื้อไม่ลงอยู่ กลัวเจอแจ็คพอตครับ
                            ไปจิ้มเลือก เทสที่ร้านก็ช่วยลดปัญหานี้ได้เยอะครับ

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
                              ไปจิ้มเลือก เทสที่ร้านก็ช่วยลดปัญหานี้ได้เยอะครับ
                              ผมอยู่ต่างจังหวัดสิครับ นานๆจะได้เข้า กทม สักที ไม่นานนี้ได้ไปแถวศิริราช เลยไปที่เซ็นปิ่นเกล้ามา ก็ไม่มีของครับ

Comment

Working...
                              X