Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ MONITOR PC หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ MONITOR PC หน่อย

ก็อยากได้จอแบบ Full Hd ก็มาทำงานด้านกราฟิก ก็ท่องเว็บ อ่านหนังสือการ์ตูนบ้าง ดูหนังบ้าง หรือบางครั้งก็เปิดภาพธรรมชาติบนยูทูป ภาพละเอียด 4Kบ้าง
    ก็เลยไปเจอ 2 ตัวนนี้ จึงอยากถามว่าตัวไหนใช้งานดี ภาพชัด ขนาดจอ 23 นิ้วพอดี เล่นเกมส์นิดหน่อย ใช้ GTX1060 6GB ใช้จริงก็อยากถนอมสายตาไปด้วย

ที่ดูไว้ก็จะเป็น 2 รุ่นนี้ JIB
    ASUS 23.8" IPS VZ249HE FULL HD EYE CARE 4,960
    AOC 23" I2381FH 4,290

ตัวไหนน่าเล่น โดยรวมโอเคกว่ากัน ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

อืม IPS สินะ แปลว่าไม่แคร์เรื่องแสงรั่ว

งั้นตัวใหนก็ใด้ขอรับ รั่วเหมือนๆกันหมดเหละ การถนอมสายตาก็คล้ายคลึงกัน จอที่ไม่มี flicker free แทบไม่มีแล้วมั้งตอนนี้

จะมีปัจจัยแตกต่างบ้าง เช่นหม้อแปลงใน,นอก ขาตั้งหมุนปรับสูงต่ำใด้ อะไรงี้ ซึ่งทำให้ราคาต่างกันไปนิดหน่อย

ส่วนตัวเคยไช้ BenQ GW2270H ก็รู้สึกพอใจกับคุณภาพของภาพนะขอรับ แสงสีสดใส แสงรั่วไม่มี และสบายตา เพียงแต่ขาตั้งมันค่อนข้างเตี้ย ปรับสูงต่ำไม่ใด้

และ 22" ผมว่าเล็กไปหน่อย ถ้าใด้สัก 24 อย่าง GW2470HL น่าจะโอเค
    Last edited by XsoeIIsJ; 14 Jun 2018, 22:27:13.

Comment

ACER 23.8" IPS VG240YBMIIX

https://www.jib.co.th/web/index.php/...240YBMIIX-75Hz

Comment

flicker free น่าจะเป็นAocนะที่ดูมา แต่แสงรัวนี้ไม่ค่อยรู้เลยว่ามีแบบนี้ด้วยยังไงก็ขอบคุณมากจะลองค้นหาแบบคุณดูจ้า

Comment

Originally posted by sperrr View Post
          ของหมดค่ะไม่รู้ว่าสั่งได้ไหม

Comment

เล่าให้ฟังนะ ไม่รู้ซื้อไปยัง พอดีเพิ่งเปลี่ยนจอจาก TN --> IPS ตอนแรกก็กลัวเรื่อง response time กับ แสงรั่ว นะ
            แต่พอได้มาจริง กลับเจอปัญหาอื่นซึ่งก็คือ เรื่องปวดตานี่แหละ

ทั้งที่จอมี flicker free นะแต่ทำไมปวดตาก็ไม่ทราบ แรกๆ นี่ยังไม่ชินใช้คอมได้ไม่เกิน ชม.
            หลังๆ เริ่มชินแล้ว ให้เดาก็อาจเป็นเพราะ ระบบ flicker free ไม่ได้ทำงานทุกค่าแสง เห็นในกระทู้เก่าบอก
            แล้วผมปรับแสงแค่ 20% จะให้ปรับระดับ 80-100% ก็ไม่ไหวครับ สว่างเกิน

Comment

AOC สวยดี

Comment

อันนี้สำหรับผมถือว่ายังไม่ใช่ flicker free นะ
                Originally posted by jonenike View Post
                เล่าให้ฟังนะ ไม่รู้ซื้อไปยัง พอดีเพิ่งเปลี่ยนจอจาก TN --> IPS ตอนแรกก็กลัวเรื่อง response time กับ แสงรั่ว นะ
                แต่พอได้มาจริง กลับเจอปัญหาอื่นซึ่งก็คือ เรื่องปวดตานี่แหละ

ทั้งที่จอมี flicker free นะแต่ทำไมปวดตาก็ไม่ทราบ แรกๆ นี่ยังไม่ชินใช้คอมได้ไม่เกิน ชม.
                หลังๆ เริ่มชินแล้ว ให้เดาก็อาจเป็นเพราะ ระบบ flicker free ไม่ได้ทำงานทุกค่าแสง เห็นในกระทู้เก่าบอก
                แล้วผมปรับแสงแค่ 20% จะให้ปรับระดับ 80-100% ก็ไม่ไหวครับ สว่างเกิน
                Sent from my SM-A910F using Tapatalk

Comment

Working...
                X