Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามคนที่เคยใช้ มอนิเตอร์ LG ครับ (เเต่งภาพ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามคนที่เคยใช้ มอนิเตอร์ LG ครับ (เเต่งภาพ)

มีใครใช้จอรุ่นนี้ทำงานบ้างไหมครับ
    ปกติเเล้วใช้ presets ตั้งค่าอะไรยังไงกันครับ ในLG เหมือนจะไม่มีmode เเบบdell sRGB mode

หรือว่าcalibrate กันเองครับ

Originally posted by jaktree View Post
    มีใครใช้จอรุ่นนี้ทำงานบ้างไหมครับ
    ปกติเเล้วใช้ presets ตั้งค่าอะไรยังไงกันครับ ในLG เหมือนจะไม่มีmode เเบบdell sRGB mode

หรือว่าcalibrate กันเองครับ
    มัน Pre-Calibrate Gamma มาครับ คือตัวจอมันแสดงสีตามค่า sRGB ได้ 99% แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะตรงเป๊ะมาจากกล่อง

ผมลองเอามา Cal หยาบๆอีกทีด้วย Spyder เพราะมีตัวนึงอนุณภูมิสีมันเพี้ยนมากกกก อมฟ้าสุดดดด แต่ออกมาได้ sRGB 99% นะครับตามที่อ้าง

Comment

ของ LG รุ่นที่เป็น sRGB 99% ถ้าไม่มี color temp แบบเลือกตัวเลข ให้เลือกแบบ warm จะเป็น 6500k ครับ

Comment

Working...
      X