Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องเสียบจอโน๊ตบุ๊ตให้เป็น 144hz ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องเสียบจอโน๊ตบุ๊ตให้เป็น 144hz ครับ

คือผมมีจอ ZOWIE XL2411 ผมต่อจากโน๊ตบุ๊ค โดยใช้ตัวแปลง mini displayport to dvi แล้วเสียบเข้าจอ มันได้แค่ 60Hz ครับ
    เลยจะสอบถามว่า ถ้าเสียบผ่าน mini displayport โดยตรงจะได้ 144Hz รึเปล่าครับ ถ้าได้ผมจะได้ขาย ZOWIE XL2411 แล้วไปซื้อ ZOWIE XL2411P (ตัวใหม่)

notebook รุ่นอะไรครับ

ถ้า gpu ไม่รองรับ ถึงมี dp port มันก็ใช้ 144MHz ไม่ได้นะครับ

อันนี้ต่อผ่านหัวแปลง ก็ต้องดูตัวนี้ด้วยอีกอย่าง ว่ามันเป็นต้นเหตุหรือเปล่า

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      notebook รุ่นอะไรครับ

ถ้า gpu ไม่รองรับ ถึงมี dp port มันก็ใช้ 144MHz ไม่ได้นะครับ

อันนี้ต่อผ่านหัวแปลง ก็ต้องดูตัวนี้ด้วยอีกอย่าง ว่ามันเป็นต้นเหตุหรือเปล่า
      Lenovo Legion Y520

สเปคตามนี้ครับ

- Intel Core i7-7700HQ (2.80 - 3.80 GHz)
      - NVIDIA GeForce GTX 1060 Max-Q (3GB GDDR5)
      - 8 GB DDR4

Comment

dvi ต้องเป็น dual link ถึงจะได้เกิน 60hz ยิ่งถ้าเป็นแบบแปลงมานี่ไม่น่าได้อยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
          dvi ต้องเป็น dual link ถึงจะได้เกิน 60hz ยิ่งถ้าเป็นแบบแปลงมานี่ไม่น่าได้อยู่แล้วครับ
          อ่อครับ
          แล้วถ้าเสียบผ่าน mini displayport โดยตรงจะได้ 144Hz รึเปล่าครับ

Comment

สายแปลงเป็น Dual link ท่าจะหายาก ต้องเป็น Active Adapter
            แล้วอีกอย่างนึง 144hz บน DVI-D เนี่ยมันใช้ Bandwidth เกือบเต็มสเป็ค เพราะฉนั้นถ้าแปลงมาสัญญาณ loss นิดหน่อยก็น่าจะมีปัญหาละ

ส่วน mini displayport สเป็ครองรับอยู่แล้วครับ
            ต้องไปหาจอที่มี DP input หรือเปลี่ยน source จะง่ายกว่า
            Last edited by kittinzaa; 12 Apr 2018, 11:35:54.

Comment

Working...
            X