Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีแก้ปัญหา Tearing ยังไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีแก้ปัญหา Tearing ยังไงบ้างครับ

คือตอนนี้จะซื้อจอใหม่ ไว้สำหรับเล่นเกมซะส่วนมาก เลยหาข้อมูลมาเล็กน้อย เลยเจอปัญหา tearing ที่ได้ข้อมูลมาคืดเปิด V-sync แต่ถ้าเฟรมไม่ถึงก็จะเกิด input lag อีกอย่างคือ G-sync แต่ด้วยราคาที่สูงมาก เลยทำให้ตัดสินใจยาก แต่เท่ามี่อ่านๆมา คือ ให้เราซื้อจอที่ Refesh rate สูงกว่าเฟรมเรทใช่รึป่าวครับ เช่น เฟรมเรทผมทำได้ 80 แต่ Refesh rate ผมอยู่ที่ 144 อาการ tearing ก็จะไม่เกิดรึป่าวครับหรือมีวิธีอื่นอีกช่วยแนะนำหน่อยครับ

ใช้จอ 144Hz tearing ก็เกิดน้อยมากๆแล้วครับ นอกจากจะซีเรียสจริงๆก็ต้อง G-Sync
    ถ้าเล่นเกมพวก competitive ไม่แนะนำ V-Sync นะ แลคซะป่าวๆ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
      ใช้จอ 144Hz tearing ก็เกิดน้อยมากๆแล้วครับ นอกจากจะซีเรียสจริงๆก็ต้อง G-Sync
      ถ้าเล่นเกมพวก competitive ไม่แนะนำ V-Sync นะ แลคซะป่าวๆ
      ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ นั่นสิผมเล่นเกมจำพวก LOL CSGO PUBG อะไรทำนองนี้ด้วยสิ

แถมจอที่มี G-Sync แพงซะด้วย ตอนนี้กำลังหา จอ24-27" อยู่ Refesh rate ขออยู่ที่ 120+ hz จะมีไหมครับงบก็ ไม่เกิน 1 หมื่นอ่ะครับ

Comment

Originally posted by goodheart View Post
        ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ นั่นสิผมเล่นเกมจำพวก LOL CSGO PUBG อะไรทำนองนี้ด้วยสิ

แถมจอที่มี G-Sync แพงซะด้วย ตอนนี้กำลังหา จอ24-27" อยู่ Refesh rate ขออยู่ที่ 120+ hz จะมีไหมครับงบก็ ไม่เกิน 1 หมื่นอ่ะครับ
        ผมใช้ Zowie XL2411P ก็คุ้มค่าดีครับ แต่สีของภาพมันจะแปลกๆหน่อยด้วยระบบบช่วยเหลือที่เพิ่มเข้ามา

Comment

ยังไม่เคยมีใช่ไหมครับ ถ้ายังไม่เคยมี อย่าไปกังวลมาก

ทำ fps ให้ได้ไกล้ๆกับ ค่า refresh rate เช่นจอ 144 ก็ทำ fps ให้ได้ซัก 80-180 ก็ไม่น่าจะเจอปัญหา

จากที่เคยมี XL2411Z (ซึ่งไม่ค่อยประทับใจ และเชียร์ให้เล่นแบรนด์อื่น) ก็ยังไม่เคยเจอปัญหา Tearing

จนปัจจุบัน มาเล่น DELL S2417DG G-SYNC ก็ยังไม่เห็นความแตกต่าง

ดังนั้นพวก Sync ทั้งหลาย ผมถือเป็นเรื่องรองครับ มีก็ดีไม่มีก็ชั่งมัน ถ้างบจำกัด เน้น refresh rate พอ อย่างอื่นชั่งมัน

Comment

ขอบคุณครับ ได้ยินแบบนี้ใจชื้นเลย เผื่อได้เอาเงินไปลงหูฟัง
            ตอนนี้ใช้จอที่มีอยู่ก่อนแล้วครับ ซึ่งเก่ามา ปวดตา แล้วก็เริ่มเกิด Dead pixel แล้วเลยจะเปลี่ยนพอดี พอศึกษาก็ยิ่งไปใหญ่เลย กลัวซื้อมาจะมาเซงทีหลัง

- - - Updated - - -

Originally posted by dogdog View Post
            ผมใช้ Zowie XL2411P ก็คุ้มค่าดีครับ แต่สีของภาพมันจะแปลกๆหน่อยด้วยระบบบช่วยเหลือที่เพิ่มเข้ามา
            ขอบคุณครับ น่าสนอยู๋ตัวนี้

Comment

ผมมีคำถามใหม่ ใครแวะมาส่อง อธิบายผมทีครับ
              ถ้าสมมุติผมซื้อจอ 144hz มา เล่น BF1 แต่ดันรัน FPS ได้แค่ 80-90 จะเกิด tearing อยู่ไหม จะสมูทไหม แต่ที่แน่ๆคือ V-Sync ไม่ไหว มันแลค
              เพราะยังไงอนาคตอีก ปี 2ปี อาจจะเปลี่ยนเป็น RX580 เห็น Free-sync เยอะเหลือเกิน ถ้าซื้อมาคงจะคุ้ม 555555

Comment

ผมว่าไม่น่าจะมีนะ ตอนผมเล่น Dota 2 บน XL2411Z ได้ fps 80-120 ก็ยังไม่เคยเจอภาพขาดเลย แถมถูกใจมากด้วย เพราะลื่นขึ้นเยอะ

แล้วก็ Shadow of Mordor ปั่นได่ 60-90 ก็ยังไม่เคยรู้สึกเหมือนกัน หรือเพราะผมไม่สังเกตุ ผมก็ไม่แน่ใจ

ผมเลยไม่ค่อย ให้คุณค่าพวก Sync ยิ่งถ้างบจำกัด เน้น hz ไปเลยอย่างอื่นชั่งมัน

แต่ถามว่าทำไมถึงซื้อ G - Sync มันต้องลองถึงจะรู้ แถมมีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

ถ้าคิดจะไป AMD ลองมองพวก ViewSonic XG2402 ดูไหมครับ มี FreeSync ด้วย

นอกเรื่อง

เล่นหูฟังอะไรครับนี่ ถ้าชอบ Full Size ปลายปีนี้ผมมี Sennheiser 6XX ราคาพิเศษหิ้วเข้าไทยมาด้วย
                Last edited by icealive; 6 Apr 2018, 02:50:38.

Comment

https://www.overclockzone.com/forums...low-lag-V-Sync

Comment

สว่างกว่านี้ก็พระอาทิตย์ยาม 8 โมงเช้าแล้วครับ ขอบคุณมาก

Comment

Originally posted by icealive View Post
                      ผมว่าไม่น่าจะมีนะ ตอนผมเล่น Dota 2 บน XL2411Z ได้ fps 80-120 ก็ยังไม่เคยเจอภาพขาดเลย แถมถูกใจมากด้วย เพราะลื่นขึ้นเยอะ

แล้วก็ Shadow of Mordor ปั่นได่ 60-90 ก็ยังไม่เคยรู้สึกเหมือนกัน หรือเพราะผมไม่สังเกตุ ผมก็ไม่แน่ใจ

ผมเลยไม่ค่อย ให้คุณค่าพวก Sync ยิ่งถ้างบจำกัด เน้น hz ไปเลยอย่างอื่นชั่งมัน

แต่ถามว่าทำไมถึงซื้อ G - Sync มันต้องลองถึงจะรู้ แถมมีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

ถ้าคิดจะไป AMD ลองมองพวก ViewSonic XG2402 ดูไหมครับ มี FreeSync ด้วย

นอกเรื่อง

เล่นหูฟังอะไรครับนี่ ถ้าชอบ Full Size ปลายปีนี้ผมมี Sennheiser 6XX ราคาพิเศษหิ้วเข้าไทยมาด้วย
                      ขอบคุณครับ Shadow of modor น่าจะพอเห็นผม แต่เขาว่า พวกภาพฉีก จะเกิดกับ FPS มากกว่านะครับ พวกเหวี่ยงเมาส์แรงๆ
                      พอดีใช้ COUGAR PHONTUM อยู่อ่ะครับ ค่อนข้างโอเคเลยเห็น THXCOM รีวิวอยู่

Comment

Working...
                      X