Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี1080ti แต่ใช้จอ Full HD 60 HZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี1080ti แต่ใช้จอ Full HD 60 HZ

สอบถามหน่อยครับ ผมควรใช้จออะไรดี เกมที่เล่น GTA V BF1 (เอาไว้เทสเครื่องขำๆ)แต่หลักๆเลยเล่น pubg ใช้ 1080ti อยู่ แต่จอผมดันใช้แค่ full hd 60 hz 24 นิ้ว อยู่เลย อนาทมาก 555 ตอนซื้อการ์ดจอลืมคิดถึงเรื่องจอไปเลย เวลาเล่น เฟรม 144 เกือบตลอด แต่ภาพขาด เลยต้องเปิด vsync เล่นเอา อนาทมากๆเลยครับตอนนี้ แล้วช่วงนี้งบผมยังไม่ค่อยมี เพิ่งจัดสเปคเครื่องที่ 2 มาใหม่ แต่ว่ายังไงผมก็ต้องเปลี่ยนจออยู่ดี เพราะเริ่มทนกับความรู้สึกใช้การ์ดจอไม่คุ้มอย่างแรงเลยอยากเปลี่ยน ผมควรเอาจอแบบไหนดีครับ งบประมาน 10k-30k (ยังไม่ได้เริ่มเก็บเงิน) แต่ทางที่ดี ไม่เกิน 20k กำลังดี แล้วระหว่างรอผมควรทำยังไงกับจอตัวนี้ดีที่ทำให้ใช้ 1080ti คุ้มขึ้นมาหน่อย แล้ว Gsync จำเป็นมากไหมครับ จอ 4k กับ 144 หรือ 240 ควรเอาอันไหนดี มีดูหนังบางทีด้วยครับ แล้วเรื่อง PUBG ผมมีปัญหาตรง มองคนไม่ค่อยเห็นเพื่อนเห็นก่อนประจำ ควรใช้จอแบบไหน ขอบคุณครับ

จริงๆ เราจะใช้อะไรมันก็แล้วแต่เรานะ ถ้าเราพอใจที่จะใช้ ภาพขาดหรือ tearing ก็คืออัตรารีเฟรชของจอมันไม่ทันภาพที่การ์ดจอทำ ลองดูคลิปอาบังอันนี้แล้วจะเข้าใจ เสียเวลาดูหน่อยแต่เข้าใจง่ายๆ

https://www.youtube.com/watch?v=fgTdtUD27Iw

เรื่องจอนี่ ถ้าคิดว่าจะเล่น fps เป็นอาจิน ก็ลงทุนได้ nvidia ก็ gsync ขนาดราคาแล้วแต่คุณเลย ดูเว็บร้านคอมวัวมีเยอะแยะ

อยากให้คุ้มก็จัด AC Origins แบบผมสิครับ(ตกลงผมต้องสอย i7-8700k+mb ใหม่+แรม 16เป็นอย่างต่ำ มาใช้แทน T_T จะซื้อจอยพวงมาลัยไม่ต้องซื้อแล้ว)คุ้มแน่ๆ

กับ 4k ปรับสุดด้วยนะ ผมว่า 1080Ti น่าจะเหลือราวๆ 50-70 fps เวลาเจอฉากหนักๆในเมือง memphis

ไม่งั้นก็ Ghost Recon Wildland ลองไปหาเล่นดูเกมสฺนี้ก็โหดเหมือนกัน แนวๆ pubg แต่เป็นเร่ื่องเป็นราว แผนที่ใหญ่พอสมควร ภาพสวยมากๆ คนละระดับกับ pubg เลย

มันพึ่งลดไม่กี่วันมานี้เองชุดเต็มไม่ถึงพันมั้ง หมดเวลาไปแล้ว ต้องรอมันลดใหม่
    Last edited by ToehNarak; 27 Mar 2018, 23:49:52.

Comment

ผมไม่รู้ว่าคอมมาร์ทหมดรึยัง เห็นคนนึงไปจัด Alienware 34 นิ้ว 3440x1440 120Hz G-Sync 29,900 โคตรคุ้ม เพราะคอมวัวมันขาย 42K

ถ้าตามงบแบบราคาปกติ

10K จอ TN 1080p 144Hz ทั่วไป งบนี้ยังไม่ได้ G-Sync
      20K จอ TN 1440p 144-165Hz G-Sync หรือ 1080p 240Hz G-Sync
      30K จอ AHVA (IPS อย่าสับสนกับ VA) 1440p 165Hz G-Sync
      40K จอ IPS 3440x1440 120Hz เวลานี้ถือเป็น King แล้ว เพราะได้ทุกอย่าง ความเร็ว มุมมองกว้าง ความละเอียด จอใหญ่ G-Sync จอ IPS ขาดแค่อย่างเดียวไม่งั้นจะโคตร perfect คือ motion blur reduction ที่รุ่นถูกๆกว่านี้มี
      Last edited by Botvinnik; 27 Mar 2018, 22:26:39.

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
        จริงๆ เราจะใช้อะไรมันก็แล้วแต่เรานะ ถ้าเราพอใจที่จะใช้ ภาพขาดหรือ tearing ก็คืออัตรารีเฟรชของจอมันไม่ทันภาพที่การ์ดจอทำ ลองดูคลิปอาบังอันนี้แล้วจะเข้าใจ เสียเวลาดูหน่อยแต่เข้าใจง่ายๆ

https://www.youtube.com/watch?v=fgTdtUD27Iw

เรื่องจอนี่ ถ้าคิดว่าจะเล่น fps เป็นอาจิน ก็ลงทุนได้ nvidia ก็ gsync ขนาดราคาแล้วแต่คุณเลย ดูเว็บร้านคอมวัวมีเยอะแยะ

อยากให้คุ้มก็จัด AC Origins แบบผมสิครับ(ตกลงผมต้องสอย i7-8700k+mb ใหม่+แรม 16เป็นอย่างต่ำ มาใช้แทน T_T จะซื้อจอยพวงมาลัยไม่ต้องซื้อแล้ว)คุ้มแน่ๆ

กับ 4k ปรับสุดด้วยนะ ผมว่า 1080Ti น่าจะเหลือราวๆ 50-70 fps เวลาเจอฉากหนักๆในเมือง memphis

ไม่งั้นก็ Ghost Recon Wildland ลองไปหาเล่นดูเกมสฺนี้ก็โหดเหมือนกัน แนวๆ pubg แต่เป็นเร่ื่องเป็นราว แผนที่ใหญ่พอสมควร ภาพสวยมากๆ คนละระดับกับ pubg เลย

มันพึ่งลดไม่กี่วันมานี้เองชุดเต็มไม่ถึงพันมั้ง หมดเวลาไปแล้ว ต้องรอมันลดใหม่
        ครับท่าน ขอบคุณมากครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by Botvinnik View Post
        ผมไม่รู้ว่าคอมมาร์ทหมดรึยัง เห็นคนนึงไปจัด Alienware 34 นิ้ว 3440x1440 120Hz G-Sync 29,900 โคตรคุ้ม เพราะคอมวัวมันขาย 42K

10K จอ TN 1080p 144Hz ทั่วไป งบนี้ยังไม่ได้ G-Sync
        20K จอ TN 1440p 144-165Hz G-Sync หรือ 1080p 240Hz G-Sync
        30K จอ AHVA (IPS อย่าสับสนกับ VA) 1440p 165Hz G-Sync
        40K จอ IPS 3440x1440 120Hz เวลานี้ถือเป็น King แล้ว เพราะได้ทุกอย่าง ความเร็ว มุมมองกว้าง ความละเอียด จอใหญ่ G-Sync จอ IPS ขาดแค่อย่างเดียวไม่งั้นจะโคตร perfect คือ motion blur reduction ที่รุ่นถูกๆกว่านี้มี
        โห เสียดายจังครับท่าน ตอนนี้เงินผมยังไม่มีเลย T-T คงไม่หน้าจะทัน เสียดาย

Comment

BenQ ZOWIE XL2546 19,800.00 บาท

Comment

ผมก็สเปคนี้แหละ จอก็เท่านี้
            ลองเปลี่ยนเกมดูสิ บางเกม ได้ไม่ถึง 100 fps 555
            ก็ถ้ากลัวเฟรมเกินเยอะไป ก็ปรับ power limit ลงก็ได้ครับ การ์ดก็ทำงานน้อยลง
            ประหยัดไฟ แถมเย็นด้วย

Comment

อย่างจอคุณไม่เรียกว่าอนาถนะ อนาถนี่น่าจะเป็นแรมเครื่องผมที่แรมไม่พอมากกว่าเมื่อกี้เล่น AC Origins ไม่ใช่ในเมืองด้วย เดี๋ยวโหลด เดี๋ยวโหลด ทำให้ค้างเป็นพักๆ แล้วภาพก็เป็นแบบนั้นอีก แต่เป็นเพราะปรับสุดนะ

ผมเลยลองค้นหาดู สรุปผมคิดว่าเป็นที่แรมที่มีแค่ 8 แต่ดันไปปรับสุด เพราะอย่างใน recommend ของเกมส์ปรับ 1080 ที่ high ยังใช้่แรม 8GB ได้

เดี๋ยวลองสอยแรมมาดูก่อน เพราะใจจริงๆอยากรอสอยเจน 9 มากกว่า แก้ปัญหาไปทีละอย่าง

Ghost Recon Wildland เมื่อวานลองลงเทียบแล้ว AC Origins โหดกว่าเยอะครับ กินสเปคหนักกว่าเยอะ

เมื่อวาน far cry 5 พึ่งลงสตรีม เป็นแนว fps แบบ pubg แต่เป็นเรื่องเป็นรา ตัวนี้น่าจะกินสเปคเหมือนกัน ค่ายเดียวกันกับ ACO, GRWL
              Last edited by ToehNarak; 28 Mar 2018, 18:44:17.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post

ถ้าผมจำไม่ผิด ตัวที่สมาชิกท่านนั้น เค้าได้มาจากคอมมาร์ท ราคา 29k เป็นตัว 60hz นะ

ส่วนจอที่ผมแนะนำเค้าไป 120hz ราคา 42k

Comment

ที่ คอมมาท มี alienware34 ด้วยหรอครับ แต่ผมถามที่บูท Alienware ที่อยู่ในฮอล 34นิ้วไม่มีนะครับ เค้าบอกต้องสั่งอย่างเดียว รอ1เดือน

ผมจัดตัว Predator มา 29.9k จาก 36k

Comment

ตัวนี้ใช่ไหมครับ ที่ท่านได้มา Predator รุ่นนี้จอเป็น 60hz ครับ

แต่ราคาที่ท่านได้มาถือว่าคุ้มมากทีเดียว

http://www.computeandmore.com/ViewDetail/5179

Comment

ของผมใช้ จอ PG348Q ใช้ คุ้มเลยครับ 1080TI คิดอยู่จะขยับไปตัว PG35VQ ชอบ HDR

Comment

Originally posted by popopi View Post
                        ของผมใช้ จอ PG348Q ใช้ คุ้มเลยครับ 1080TI คิดอยู่จะขยับไปตัว PG35VQ ชอบ HDR
                        ขอบคุณทุกท่านครับที่แนะนำผม เดี๋ยวถ้าผมเก็บตังซื้อได้ จะมาตั้งถามใหม่นะครับว่าเอาตัวไหนดี ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                        X