Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังอยากได้ จอ 2K+144Hz+G-sync แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังอยากได้ จอ 2K+144Hz+G-sync แนะนำหน่อยครับ

จอเก่าผม Dell U2413 IPS 1080P ใช้ทำงานมา 5 ปีได้ อยากได้จอเกมมิ่งบ้างฮาๆ
    ดูๆไว้ 3 ตัว หาข้อมูลมาพอสมควร งบ 25k+ เกินได้นิดหน่อย
    1. Dell S2417DG 24" TN
    2. Dell S2716DG 27" TN
    เห็นว่า 2 ตัวนี้ มีปัญหาเรื่อง Bad Gradients and Banding in Dark Images
    ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็น ปกติของจอ TN รึปาว แต่จอ Notebook ผมก็เป็น TN แต่ไม่เป็นแบบนี้
    เห็นใน reddit ก็บ่นกันเยอะ

3. ASUS PG279Q 27" IPS ตัวนี้เห็นว่ามีปัญหาแสงรั่วเยอะ ขึ้นอยู่กับดวงว่าจะได้ตัวแสงรั่วน้อยรั่วเยอะ
    ก็ปกติของ IPS อะเนาะ Dell ตัวเก่าผมก็มีแสงรั่วแต่ไม่เยอะ

หรือจะเป็นจอตัวอื่นก็ได้ครับแนะนำทีนะครับ ขอบพระคุณคร๊าาาาบ
    Last edited by Raivar; 15 Nov 2017, 20:31:22.

สั้นๆ งบถึงก็ไป AHVA (IPS) โลด

อาการของ Dell ที่ว่า จริงๆต้องเรียก posterization ไม่ใช่ banding แต่จะให้สาธยายเดี๋ยวจะยาว 555+ วิธีแก้ไขมันก็มี

ของผมแก้จนไม่เหลืออาการที่ว่า และมีผลข้างเคียงน้อยมาก แต่ user ทั่วไปสะดวกจะทำตามหรือเปล่าก็อีกเรื่อง 555+

ข้อดีของ TN ก็ถูกกว่า และ response time เร็วกว่า

IPS ก็มุมมอง สีดีกว่า ตามที่รู้ๆกันอยู่ แต่พวก perfectionism อาจเคลมเป็นว่าเล่น ด้วยปัญหา BLB , IPS glow และ dead pixel

ทั้งหมดนี้ผู้ควรรับผิดชอบคือ AUO

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
      สั้นๆ งบถึงก็ไป AHVA (IPS) โลด

อาการของ Dell ที่ว่า จริงๆต้องเรียก posterization ไม่ใช่ banding แต่จะให้สาธยายเดี๋ยวจะยาว 555+ วิธีแก้ไขมันก็มี

ของผมแก้จนไม่เหลืออาการที่ว่า และมีผลข้างเคียงน้อยมาก แต่ user ทั่วไปสะดวกจะทำตามหรือเปล่าก็อีกเรื่อง 555+
      สงสัยจะกลายเป็นกระทู้แก้ไขอาการที่ท่านว่าละ 5555 เพราะในรูปเป็นจอเพื่อนผม Dell S2417DG มันเพิ่งซื้อมาได้ 3 วัน
      มันเลยฝากถามท่าน Botvinnik ขอวิธีแก้หน่อยครับ มันบอกว่า ลองปรับ Gamma เหลือ 0.60 ใน Nvidia Control Panel แล้ว
      ช่วยได้นิดหน่อยแต่ก็ยังไม่หาย ลบไดเวอร์กาดจอแบบ Clean ช้โปรแกรม DDU ก็ไม่หาย ไปเอา ICC Profile ของคนอื่นที่ใช้รุ่นเดียวกันมาแก้ก็ไม่หาย
      มันกำลังสังสัยว่า ถ้าเป็นของล๊อตใหม่ๆจะหายมั้ยของมันเป็น ล๊อตแรก REV A00

Comment

S24 มี rev เดียวคือ A00 ครับ
        S27 ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะละ A00 01 02 03 04 และล่าสุด 07 (ไม่รู้ทำไมข้าม 05 กับ 06 ไป)
        ของผมเป็น S27 A04 ครับ แต่การแก้ไขน่าจะใช้ได้กับ S24 เช่นกัน

สงสัยต้องสาธยายร่ายยาวซะละ 555+

อาการที่ว่าอย่างที่ผมบอกคือ posterization สังเกตว่ารูปจอเพื่อนท่านจะมีอาการคล้ายๆงูในรูปนี้ https://en.m.wikipedia.org/wiki/Posterization

เกิดจากความผิดพลาดในการผลิตของ AUO ซึ่งถูกใช้ในจอ TN 1440p 144-165Hz พอ partner อย่าง ASUS ACER DELL etc. เอาไปทำขายก็มีปัญหานี้หมดครับ ไม่ได้เป็นแค่ DELL แต่...
        จอยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ DELL เขามีตัวปรับ gamma ใน OSD ทำให้สามารถผ่อนหนักเป็นเบาได้ แต่ DELL ไม่มี ก็เลยซวยไป แถม gamma out of box ก็เทพเหลือเกิน 1.9 อาการมันเลยสาหัสหน่อย
        แต่ๆๆๆ จอยี่ห้อที่มีตัวปรับ gamma ทั้งหลายมันใส่ ag coating มาหนาๆทั้งนั้น จอ TN สีมันก็จืดอยู่แล้ว มาเจอโค้ทหนาๆอีก ตายอย่างเดียว ข้อนี้อาจจะเป็น deal-breaker ของหลายๆคนเลยก็ว่าได้ แต่ DELL ใส่ ag-coating มาบางๆ เหมือนหนีเสือปะจระเข้ไหม

ประการต่อมา หากใช้การ์ดแดง AMD จะช่วยได้อีกทางหนึ่ง เพราะการ์ดแดงมีการใช้ dithering ในไดร์ฟเวอร์ ซึ่งช่วยให้ไอ้อาการสีเป็นชั้นๆสมูทได้ แต่ใครจะบ้าจ่ายภาษี G-Sync มาใช้การ์ด AMD จริงมะ แถมการ์ดมันก็เทพเหลือเกินตอนนี้ Vega ยังฆ่า 980 Ti ไม่ตายสนิท ดันขายแพงกว่า 1080 Ti ซะงั้น พอๆ ออกทะเลละ
        ส่วนอีเขียวมันไม่มี dithering ใน Windows แต่มันเสรือกมีใน Linux ไอ้สลัดผักแล้วทำไมเมิงไม่ทำใส่ Windows มาด้วยวะเนี่ย กระทู้ขอ dithering ก็มี คนบ่นเรื่อง color banding เวลาย้ายจากแดงมาเขียวก็มี ผมเองก็ส่ง feedback ไปที่ nvidia 2 รอบแล้ว เสียแรงเป็นแฟนบอยเขียวจริงๆตรู เฮ้อ

บอกเพื่อนว่าควรหลีกเลี่ยงการปรับ brightness และ gamma ใน nvidia control panel ครับ

การปรับ brightness ให้น้อยลงใน nvcp ทำให้อาการ posterization ลดลงจริง แต่ท่านจะได้ของแถมเป็น black crushing แทน (รายละเอียดในสีดำหรือสีมืดๆหายหมด) สามารถเช็คได้ที่นี่ครับ สีดำควรจะเห็นครบทุกช่อง http://www.lagom.nl/lcd-test/black.php
        การปรับ gamma ใน nvcp อันนี้จะทำให้เกิด banding มากขึ้น จากที่ผมดูใน gradient test ของ lagom นะครับ http://www.lagom.nl/lcd-test/gradient.php

มาพูดถึงทางแก้ที่ผมใช้บ้าง หลักการง่ายๆครับ
        1.ทำให้จอมี Gamma ใกล้เคียง 2.2 ที่สุด เมื่อมองจากกลางจอ (อย่าลืมว่าจอ TN มี gamma shift ด้านบนๆจะมืดกว่าด้านล่างๆ) ดังนั้นเวลาเทสให้อิงผลจากกลางจอเป็นหลัก
        2.ใน nvcp ให้ปรับ limited dynamic range แทน full dynamic range อย่าพึ่งร้องยี้ว่าสีจืดครับ เรามีวิธีทำให้สีสดเหมือนใช้ full range

อย่างที่บอกคือ จอ DELL ทั้ง2รุ่น ไม่มีตัวปรับ gamma ใน OSD และการปรับใน nvcp ให้ผลแย่กว่าเก่า ทางเดียวที่จะช่วยให้จอมี gamma ใกล้ 2.2 จริงๆคือใช้ ICC Profile ครับ
        ในส่วนของขั้นตอนนี้อาจจะเหนื่อยหน่อย เพราะจอต่อให้เป็นรุ่นเดียวกัน revision เดียวกัน สายการผลิตเดียวกันเป๊ะๆ ก็ยังคงมีความเพี้ยนต่างกันไปในแต่ละจอ

ข้อสำคัญคือ ดูให้แน่ใจว่า Windows ใช้ ICC Profile เดิมตลอด โดยการคลิกขวาหน้า Desktop คลิก Display Settings แล้วดูตรง Color Profile ครับ ของ Windows 10 จะเป็น sRGB IEC61966-2.1 ของวินอื่นๆน่าจะเหมือนกันมั้ง
        จากนั้นติดตั้ง Color Profile Keeper http://goebish.free.fr/cpk/files/cpk_05.zip

ส่วนตัวผมได้ลองโหลด ICC Profile มาใช้เยอะมากเป็นสิบตัว จนเจอตัวที่ให้ Gamma ใกล้ 2.2 ที่สุดคือตัวนี้ แต่มันเป็นของ S27 ถ้าเอาไปใช้กับ S24 อาจจะเพี้ยนได้ครับ http://www.overclock.net/t/1577511/d...#post_25677201
        ตรงจุดนี้คงต้องลองหาโหลดหลายๆ Profile มาลองดู โดยยังไม่ต้องสนใจอาการ Posterization ว่าจะหายหรือไม่หาย
        เวลาจะใช้ ICC Profile อย่าทำผ่าน Windows ให้ทำผ่าน Color Profile Keeper เอา
        โดยกด ... ในโปรแกรม Color Profile Keeper แล้วเลือก Profile ที่โหลดมา ถ้าโหลดมาลองเฉยๆยังไม่รู้ว่าผลจะดีหรือไม่ดีก็ Apply เลย แต่ถ้าได้ Profile ที่ถูกใจแล้วให้ติ๊กถูกหน้า Locks Profile จากนั้นกดรูปฟันเฟือง ติ๊กถูกให้หมดทั้ง3ช่อง แล้วกด Apply

จากนั้นก็ปรับสีคร่าวๆด้วยสายตา อย่างที่ผมโหลดมามันทำให้จอสีอมแดง ผมก็ไปลด Red ใน OSD ก็เป็นอันใช้ได้
        ต่อมาก็เทส Gamma ผมชอบใช้เทสตัวนี้เป็นหลัก ง่ายดี ถ้าเห็นแถบทุกแถบเป็นสีเทาหมด ไม่มีสีอื่นแทรก (หรือมีน้อยมากๆ) ก็เป็นอันใช้ได้ (อย่าลืมว่าต้องวางรูปนี้ไว้ตรงกลางของจอ) เทคนิคช่วยก็คือดันจอด้านบนไปข้างหลังนิดนึง นิดเดียวเท่านั้นแหละ

หรือเลื่อนลงมาอันที่ 3 ครับ http://glennmessersmith.com/images/adjust.htm

ขั้นต่อมาหลังจากได้ Gamma ใกล้เคียง 2.2 แล้ว ให้เข้า Nvidia Control Panel ไปที่ Change Resolution จากนั้นปรับ Output Dynamic Range จาก Full เป็น Limited ครับ ท่านจะเห็นว่าสีมันโคตรจืดเลย
        แล้วลองเข้าไปที่ Adjust Desktop Color Settings ครับ จากนั้นลองเลื่อน Digital Vibrance ดู เลื่อนไปซ้ายหรือขวาก็ได้ ท่านจะเห็นว่าสีมันกลับมาสดเหมือนเดิม ไม่ว่าจะกด Apply หรือ Cancel ก็ตาม

ปัญหาคือเวลาเข้าเกมแบบ Full Screen สิ่งที่ทำไว้มันจะหายหมด สีจะกลับไปจืดเหมือนเดิม ดังนั้นเราต้องมาตามแก้ตรงจุดนี้ต่อ

ให้โหลด Autohotkey มาแล้วติดตั้งซะ https://autohotkey.com/download/ahk-install.exe
        แล้วก็โหลดสคริปท์มาด้วย https://github.com/jNizM/AHK_NVIDIA_NvAPI
        จากนั้นก็อปโฟลเดอร์ AHK_NVIDIA_NvAPI-master ไปวางในที่ๆท่านติดตั้ง Autohotkey ครับ ถ้าไม่ได้ยุ่งตอนติดตั้งก็จะเป็น C:\Program Files\AutoHotkey
        แล้วก็ไปที่โฟลเดอร์ C:\Program Files\AutoHotkey\AHK_NVIDIA_NvAPI-master\src และคลิกขวาที่ว่างๆ เลือก New -> AutoHotkey Script ครับ
        จากนั้นให้ลบข้อความเดิมทั้งหมดในสคริปท์ใหม่ แล้วก็อปสคริปท์นี้ไปวางแทน

Originally posted by Botvinnik View Post

#NoEnv
        #SingleInstance Force
        SetBatchLines -1
        #Include Class_NvAPI.ahk

NVIDIA := new NvAPI()
        NVIDIA.SetDVCLevelEx(50, 0)
        TitleOld =
        #Persistent
        SetTimer, vibr, 1000
        return

vibr:
        WinGetTitle, TitleNew, A
        if (TitleNew != TitleOld)
        {
        sleep 2000
        NVIDIA.SetDVCLevelEx(50, 0)
        TitleOld = %TitleNew%
        }
        return
        เสร็จแล้วตั้งชื่อ+เซฟครับ ส่วนตัวผมตั้งชื่อว่า Vibrance ท่านจะตั้งว่าไรก็ได้ fcuk you AUO / Nvidia ก็ดีนะ 555+ แล้วก็ดับเบิ้ลคลิกสคริปท์ที่พึ่งตั้งชื่อนั่นแหละ
        แล้วก็ก็อปสคริปท์ไปวางที่ C:\Users\ชื่อผู้ใช้\AppData\Roaming\Microsoft\Windows\Start Menu\Programs\Startup เพื่อให้สคริปท์ทำงานทุกครั้งเวลาเปิดเครื่อง หรือเปิดเกมแบบ Full Screen
        ถ้าไม่เห็น Appdata ให้เข้าไปที่ Folder Option แล้วกดตรง view -> show hidden files and folders

เสร็จแล้วมาลองเทสครับ ว่าไอ้อาการ posterization หายมั้ย โดยผมชอบใช้รูปนี้เป็นหลักในการเทส เพราะมันจัดเต็มดี

ของผมออกมาก็ดีอยู่นะ

เทียบกับของคนอื่นๆที่มีปัญหา เช่น

ลองเทส black crushing ดูบ้าง http://www.lagom.nl/lcd-test/black.php กล้องอาจจะกๅกหน่อย แต่หน้าจอจริงๆเห็นครบทุกช่องครับ

แค่นี้ก็น่าจะแก้ปัญหาได้ 99% แล้ว ผลข้างเคียงอะเหรอ เท่าที่ผมสังเกตสีดำมันจะดำไม่สุดเหมือนเดิม มันจะดำแบบ IPS ครับ

จริงๆยังมีอีกนะ ไอ้พวก color banding ที่เกิดจาก game engines อันนี้จอ IPS ก็เจอครับ เช่น ท้องฟ้าใน GTA V และ Witcher 3 เป็นต้น แก้ได้ด้วย Reshade Deband

หรือพวก color banding / posterization ที่เกิดจากไฟล์วีดีโอถูกบีบอัด แก้ได้ด้วย Potplayer + madVR ครับ

2อย่างหลังถ้าอยากรู้รายละเอียดจริงๆจะโพสท์อีกทีครับ

วันนี้แค่นี้ก่อนละกัน
        Last edited by Botvinnik; 15 Nov 2017, 20:26:49.

Comment

^
          ^ ของพระคุณมากมายครับ ความรู้ใหม่ล้วนๆ จดๆๆๆ
          เพื่อนบอกเยอะสั... 5555+ มันบอกเดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะไปลองดู
          ขอบคุณท่าน Botvinnik มากครับ
          Last edited by Raivar; 15 Nov 2017, 20:25:03.

Comment

Comment

Originally posted by Raivar View Post
              ^
              ^ ของพระคุณมากมายครับ ความรู้ใหม่ล้วนๆ จดๆๆๆ
              เพื่อนบอกเยอะสั... 5555+ มันบอกเดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะไปลองดู
              ขอบคุณท่าน Botvinnik มากครับ
              ไม่เป็นไร
              ผมนั่งพิมพ์อยู่เกือบ2ชั่วโมง ก็หวังว่าเพื่อนท่านจะแก้ได้นะครับ 555+
              จอ 1440p 144-165Hz G-Sync ทุกวันนี้มีข้อเสียของตัวเองหมด อยู่ที่เราเลือกว่ายอมรับด้านไหนได้มากที่สุด

TN = posterization / inverse ghosting
              AHVA (IPS) = BLB / IPS Glow / dead pixel / แพง
              VA = ghosting / slow pixel transition

จะให้ไม่มีปัญหาเลย คงต้องรอ OLED ล่ะมั้ง

Comment

ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

Comment

มีเงินเยอะจัดซัมซุง VA curve 27" หรือ 34" ไปเลย ไม่รั่ว ไม่เพี้ยน แต่แพงงงงงงงงงงงงงงงงง แต่ซื้อแล้วแฮปปี้ แต่ก็แพงงงงงงอยู่ดี

Comment

เพื่อนผมมันฝากรูปมาครับ มันแก้ได้ละ ดีใจใหญ่ 55555

มันฝากมาขอบคุณท่าน Botvinnik ที่ช่วยสอนวิธีแก้ให้ด้วยครับ
                    ขอบพระคุณมากมาย

Comment

ปัญหา 0-255 nvidia hdmi ?

Comment

Originally posted by Raivar View Post
                        เพื่อนผมมันฝากรูปมาครับ มันแก้ได้ละ ดีใจใหญ่ 55555

มันฝากมาขอบคุณท่าน Botvinnik ที่ช่วยสอนวิธีแก้ให้ด้วยครับ
                        ขอบพระคุณมากมาย
                        เมพ

อย่าลืมเทส black crushing นะครับ perfect สุดๆควรจะเห็นครบทุกช่อง แต่หายไปสัก 2-3 ช่องก็พอยอมรับได้ IPS ตัวเก่าผม (8 bit + FRC) ก็แทบจะไม่เห็น 2 ช่องแรกเลย

http://www.lagom.nl/lcd-test/black.php

Originally posted by Mazzard View Post
                        ปัญหา 0-255 nvidia hdmi ?
                        ไม่แน่ใจอะท่าน แต่ลองทั้ง HDMI ทั้ง DP ก็เจอนะครับ
                        Last edited by Botvinnik; 16 Nov 2017, 16:26:10.

Comment

ผมเกือบจัด Dell 27 Gaming-S2716DG G-Sync 1ms 144Hz แล้วครับพอดีมาเห็นโพสนี้ก่อน
                          แต่ก็ยังไม่รู้อยู่ดี จะจัดของรุ่นไหนในราคาไม่เกิน3หมื่น 27นิ้ว ชีแนะทีครับ

Comment

Originally posted by zelot07 View Post
                            ผมเกือบจัด Dell 27 Gaming-S2716DG G-Sync 1ms 144Hz แล้วครับพอดีมาเห็นโพสนี้ก่อน
                            แต่ก็ยังไม่รู้อยู่ดี จะจัดของรุ่นไหนในราคาไม่เกิน3หมื่น 27นิ้ว ชีแนะทีครับ
                            PG278Q

https://www.overclockzone.com/forums...s-144Hz-G-SYNC

ฝากครับ ถ้าผิดกฏ ขออภัยด้วยครับ
                            Last edited by jo5353; 17 Nov 2017, 21:07:48.

Comment

ผมชอบจอ Gaming ของ DELL ถึงจะเป็น TN แต่สีสดเหมืิอน IPS เลย

Comment

Working...
                              X