Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอที่มีเทคโนโลยี Dark Boost กับ HDR ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอที่มีเทคโนโลยี Dark Boost กับ HDR ต่างกันอย่างไรครับ

จอที่มีเทคโนโลยี Dark Boost กับ HDR ต่างกันอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับผม

ดูแค่ชื่อฟังค์ชั่นก็เดาว่า

Dark Boost -> ทำให้สีดำมันดำเข้ม ดำสนิท ดำชิหาย ไรแบบนั้น สำหรับคนไม่ชอบจอสีดำเทา
    HDR -> ทำให้สีสันของภาพมันสวยงามมากขึ้น สีทุกสีเข้มสดบลาๆๆๆ ไรแบบนั้น

Comment

Dark boost ง่ายแค่หาจอcontrast ratioสูง ตระกูล VA ชอบสีดีๆด้วยก็SVA มันจะทำให้ความแตกต่างดำขาวมากกว่าจอcontrast ratioห่วยๆอย่างips pls เยอะและSVAแสงรั่วน้อยมากถึงไม่มีเลย
      HDR จะทำหน้าที่เพิ่มความมืดและความสว่างในฉากเดียวกันเช่น ท้องฟ้ากลางคืน ดวงดาวจะสว่างชัด ท้องฟ้าจะมืดสนิท แต่ก็ขึ้นกับpanel ด้วยถ้าHDR อยู่ในIPSก็ห่วยกว่าSVAหลายขุมเรื่องสีดำ

Comment

https://youtu.be/JTWmPnYww-I
        VDOนี้อธิบายHDRด้วย

Comment

กระจ่างเลยครับ จะได้ นำความรู้ที่ได้ ไปปรับใช้ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Comment

เห็นรายละเอียดในที่มืดดีขึ้น กับโชว์ความสดใสในตอนสว่าง แต่ทั้ง2อย่าง ผมว่าน่าจะเห็นผลกับจอแบบ oled มากที่สุด Ledธรรมดา น่าจะถึงขีดจำกัดของมันละ

Comment

เรื่อง HDR ผมแนะนำให้อ่านเพจนี้ดีกว่าครับ https://www.facebook.com/MovieMakingTechnology/ อย่าไปฟังผู้ผลิตโม้มากครับ

Comment

Originally posted by grungust View Post
                ดูแค่ชื่อฟังค์ชั่นก็เดาว่า

Dark Boost -> ทำให้สีดำมันดำเข้ม ดำสนิท ดำชิหาย ไรแบบนั้น สำหรับคนไม่ชอบจอสีดำเทา
                บางท่านอาจไม่เข้าใจ ผมขอขยายความตรงนี้หน่อย....แต่ผมไม่ได้จะบอกว่า Dark Boost จะทำแบบนั้นนะ

คือทุกอย่างตั้งแต่ 1-8 จะดำเป็น 9 หมดไม่มีเทา ไม่มีปนขาว สีดำ คือ สีดำ ยกเว้นสีขาว
                Last edited by drcnfre; 12 Sep 2017, 11:32:42.

Comment

สรุปคือเหลือแค่ ขาว กับ ดำ สินะครับ

เอาไปใช้งานตอนไหนได้บ้างน่ะ เล่นเกมหรือดูหนังครับ

Comment

Originally posted by grungust View Post
                    สรุปคือเหลือแค่ ขาว กับ ดำ สินะครับ

เอาไปใช้งานตอนไหนได้บ้างน่ะ เล่นเกมหรือดูหนังครับ
                    อันนี้เป็นเรื่องของรสนิยมล้วนๆครับ ผมเองก็ไม่ปรับภาพขาวจัดดำจัดแบบนี้กับหนังหรือเกม แต่ถ้าจะให้พูดว่าอะไรเหมาะก็น่าจะเอาไปเปิดการ์ตูนดีที่สุด เพราะเน้นเรื่องเรื่องสีสันมากกว่าเทกเจอร์ดีเทล

Comment

Working...
                    X