Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้จอ 4K บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ ที่ใช้อยู่ดีหรือมีปัญหาอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้จอ 4K บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ ที่ใช้อยู่ดีหรือมีปัญหาอย่างไร

มีท่านใดใช้จอ 4K บ้างครับ ยี่ห้อไหนรุ่นไหน ดีหรือมีปัญหาอย่างไรบ้างครับ กำลังดูจอ ของ Dell รุ่น Dell P2715Q , ASUS PB287Q, VIEW SONIC XG2700 หรือ ถ้ามีรุ่นอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ
    ,

รอฟัง

มารอฟังและ ขอเพิ่ม 1 ตัวครับ LG 27UD68P ราคาดี
    เห็นว่าสเกลต่างๆบน4k จะเล็กบางคนดูแล้วไม่สบายตา และต้องใช้คอมสเปคสูงๆครับ

Comment

LG มีคนบอกว่า สี Black มันจมเยอะครับ ต้องมาปรับกันใหม่ แต่ก็ดีขึ้น

Comment

เคยใช้ LG 27UD68P (ขายไปแระ) เรื่องสีสุดยอดมาก ลืมไปเลย IPS ทั่วไป

ทั้งเล่นเกมส์ และทำงาน

ปัญหาหลักๆ เลย คือ การ scale up ทำให้ app บางอย่างที่ไม่สนับสนุนการ up scale เล็กมาก
        และ เล่นเกมส์ มันจะ scale up ขึ้นมาด้วย ทำให้ภาพเบลอ แต่ข้อดีคือ ความคมชัดของตัวหนังสือ คมม๊ากกก

LG มันมี black stabilizer ปรับตามใจชอบได้
        ( ดีมากๆ ชอบ LG ตรง feature นี้เลย คือมันปรับ under ได้ด้วย ในขณะที่ยี้ห้ออื่นปรับ over ได้เท่านั้น )

แนะนำ 27@2560x1440 ดีกว่าครับ native res no scale up ความคมชัดน้อยกว่า 4K นิดดดด เดียว

Comment

ปัญหาคือเล่นเกมต้องใช้การ์ดจอแรง ๆ เปลืองตัง 55

ตัวหนังสือปรับเป็น zoom ก็ชัดดี จากเริ่มต้นตัวเล็ก ๆ มองไม่เห็นเลย

Comment

Thx

Originally posted by Mazzard View Post
            เคยใช้ LG 27UD68P (ขายไปแระ) เรื่องสีสุดยอดมาก ลืมไปเลย IPS ทั่วไป

ทั้งเล่นเกมส์ และทำงาน

ปัญหาหลักๆ เลย คือ การ scale up ทำให้ app บางอย่างที่ไม่สนับสนุนการ up scale เล็กมาก
            และ เล่นเกมส์ มันจะ scale up ขึ้นมาด้วย ทำให้ภาพเบลอ แต่ข้อดีคือ ความคมชัดของตัวหนังสือ คมม๊ากกก

LG มันมี black stabilizer ปรับตามใจชอบได้
            ( ดีมากๆ ชอบ LG ตรง feature นี้เลย คือมันปรับ under ได้ด้วย ในขณะที่ยี้ห้ออื่นปรับ over ได้เท่านั้น )

แนะนำ 27@2560x1440 ดีกว่าครับ native res no scale up ความคมชัดน้อยกว่า 4K นิดดดด เดียว
            ถ้าในระดับราคาเดียวกันกับ 27UD68P มีตัวไหนแนะนำไหมครับ
            27" IPS 2K

Comment

Originally posted by tatadox View Post
              ถ้าในระดับราคาเดียวกันกับ 27UD68P มีตัวไหนแนะนำไหมครับ
              27" IPS 2K
              Dell U2717D ครับ

Comment

Thx

Originally posted by Mazzard View Post
                Dell U2717D ครับ
                โอ้ว ผมดูราคา แอบแตกต่างกันเยอะอยู่
                LG 27UD68P 18,900
                Dell U2717D 22,900

แล้วถ้าตัว U2715H โอเคไหมครับ 17,900

หรือท่านพอมีร้านราคาดีๆสำหรับ U2717D ไหมครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

U2715H ก็ได้ครับ

แต่เหมือน 15 เป็น IPS และ 17 เป็น PLS Panel นะครับ

แล้วแต่ชอบเลย

Comment

Working...
                  X