Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดจะเคลมของ Dell คิดเยอะๆ นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดจะเคลมของ Dell คิดเยอะๆ นะครับ

ขอออกตัวก่อนเลยว่าเชื่อถือเดลในระดับเต็มใจใช้ยี่ห้อนี้ดูสินค้าแบรนนี้ทุกตัวดูดีไปหมด
    ไม่ว่าสำนักงานไหนๆ ก็ใช้อุปกรณ์เดลเป็นหลัก จึงทำให้น่าเชื่อถือ
    ด้วยฟีดแบ็คที่ดีของหน้าจอ Dell U2417H จึงตัดสินใจซื้อมา
    เมื่อใช้งานไปสักพักสักเกตุเห็นว่า พบแสงรั่ว เพียงแค่ 1 จุดมุมขวาล่างเท่านั้น
    ด้วยความที่มีประกัน On site services ไม่ยุ่งยากเคลมง่าย ของถึงวันรุ่งขึ้น
    แต่เมื่อรับของจากพนักงานผมก็ทำการเทสต่อเจ้าหน้าที่ DHL เลย
    ปรากฏว่า หนักกว่าเดิม !!!! ของซ่อมที่ห่วยกว่าตัวแรก
    ตอนนี้ผ่านการเคลมมา 4 ครั้ง เดล เริ่มมีเงื่อนไขขึ้นมาทำให้การเคลมช้าลงไปมาก
    แต่ทำไม !!! ถึงไม่ส่งพนักงานหรือตัวแทน เข้ามาดูอาการบ้างว่า สิ่งที่ได้มามันดีจริงๆ แล้วหรือ ?

ตัวแรกก่อนทำการ เคลม

ตัวที่สอง

ตัวที่สาม

ตัวที่สี (ปัจจุบัน) *** ภาพนี้กลับหัวอยู่

ส่วนสเปค ก็หาข้อมูลจาก ozc นี้แหละครับที่มีกระทู้อวยกันจนผมต้องส่อยมาใช้
    ยอมรับคุณภาพครับ สีสันสมคำรำลือ สวยดูดีมีเกรดตามราคา
    แต่คุณภาพหลังการขาย ติดต่อง่ายเคลมไว สินค้าห่วย...

***ใครมีประสบการณ์ดีๆ หรือ อะไรเกี่ยวกับเดล แชร์มาให้ทราบได้นะครับ จะได้ตัดสินใจว่าควรอยู่กับแบรนนี้อีกดีไหม
    หลายๆ แบรนก็ทำได้ดีแถมราคาไม่สูงด้วย
    Last edited by systemD254; 15 Jul 2017, 06:44:28.

ภาพไม่ออก โค้ด BB มันใส่แบบย่อไม่ได้นะ เอา url แบบยิงตรงไปที่ตัวไฟล์มาดีกว่า (ที่มี .jpg .** ต่อท้าย)

เคยเคลมครั้งเดียว เจ้าหน้าที่เหยียบรถมาเองจาก กทม. เลย แล้วก็รอดไปเพราะได้ตัวดีกลับมา

ปล. ถ้าเป็นภาพถ่ายจอดำไม่ต้องเอามาลงนะครับ เปล่าประโยชน์ ให้เอาภาพจอปกติในห้องเปิดไฟปกติ หน้าจอมีรูปอะไรก็ได้ เอาแบบนี้มาลงนะครับ ไม่เอารูปจอดำห้องมืด แสงมันมั่ว

Comment

จริง ๆ ตอนรอบสองท่าน จขกท น่าจะปฏิเสธไม่รับตัวเคลมนะครับ
      เพราะจากที่บอกว่า สภาพของตอนรอบ 2 มันเน่ากว่าตอนรอบแรก

เรื่องการเช็คแสงรั่วที่ถูกต้อง Credit จากท่าน grungust

Originally posted by grungust View Post

วิธีเช็คจอเพื่อเคลมที่ถูกต้อง (พิมพ์ 10 ครั้งไม่เคยได้เวิร์ดเดิมสักครั้ง 555+)
      1. เช็คที่สภาพแสงสว่างปกติ (ประกันบางเจ้า ไม่รับเคลมภาพถ่ายจากสภาวะแสงแวดล้อมมืดแล้ว!! เตือน!!)
      2. มองตรงๆไปที่จุดที่รั่ว อย่ามองก้ม มองเงย มองเอียง
      3. ตาคนเห็นอย่างไร กล้องถ่ายภาพต้องถ่ายให้ได้แบบนั้น
      4. แสงรั่วต้องรั่วจนบดบังรายละเอียดบนจอ ณ มุมนั้น เช่น มองแทบไม่เห็นปุ่ม Start(มุมล่างซ้าย) หรือนาฬิกาวินโดว์(มุมล่างขวา) เนื่องจากมีฝ้าขาวบดบัง เป็นต้น

ภาพปลาแข็ง....กินไม่ได้?.......งั้นก็ปลากรอบ

ปล. ตอนนั้นไม่ได้ถ่ายปุ่ม Start กับนาฬิกาไว้ เลยไม่มีตัวอย่าง แต่ภาพ DiabloIII ภาพแรกน่าจะตอบแทนได้
      ปล2. ผมไม่ได้ถ่ายภาพตอนมองตรงๆ ณ จุดมุมจอไว้ (หรือถ่ายไว้แต่ขี้เกียจเอาลง) แต่ในตัวอย่างเป็นการมองไกล 2 เมตร ถือว่าใช้แทนกันได้

Comment

1. ภาพดึงมาจาก google drive ขออภัยด้วยครับ
        2. ทุกครั้งที่ส่งให้เดล มีภาพตอนแสงสว่างแบบกลางวัน/กลางคืน ภาพมืดทั้งแบบมืดตอนกลางคืนและปิดผ้าม่าน ซึ่งทางเดลเองก็แนะนำให้ปิดไฟแล้วเทสส่งไป จริงๆ แล้วเสียงรั่วที่ว่าคือ มีแสงสีขาวออกมาเวลาเล่นเกมฉากมืดๆ แต่ตัวหลังๆ ก็ยังมีไม่หาย

Sent from my SM-G900F using Tapatalk

Comment

เคยใช้ u2417ผมเคลมมา 5 ตัว ก็รั่วเกือบทุกตัวครับ เลยขายไปละ
          เคยเคลมเจอครั้งนึง u2414 ไม่รั่วเลย งงมาก
          ผมว่ามันน้อยหรือมากเท่านั้นต้องพิจารณากันครับ
          ขนาดเกมมิ่ง asus ตัวละเกือบ 30k ยังรั่วเลย
          Last edited by tumtumllll; 16 Jul 2017, 14:27:21.

Comment

ผมว่าถ้าตัวหน้า รั่วน้อย คงหยุดอล้วแหละครับ เริ่มชิน
            แต่ตัวแรกคือมีเงากินขอบเลยตัดสินใจเคลมไป

Sent from my SM-G900F using Tapatalk

Comment

เดลซ่อมวนไปครับ

ดีที่บริการ onsiteนี่แหละครับ จขกท ลองรุ่น UP สิครับ อาจจะ QC ดีขึ้นบ้างนะครับ

ใช้ UP2715K อยู่ แจ่มมาก ไม่รั่วเลย ลำโพง Harman build in ที่ให้มาใช้ได้เลยครับ

เคลมไป 4 รอบวนไป ถือคติส่งมาเป็นน้อยกว่าเดิม ส่งตัวเคลมกลับไป
              ส่งมาเป็นหนักกว่าเดิมเก็บตัวหนักไว้และเคลมใหม่ อิอิ

ขอให้ จขกท ได้ตัวที่สมใจนะครับ เข้าใจความรู้สึกครับ
              Last edited by ballxp; 2 Aug 2017, 02:40:56.

Comment

ใช้ตัวเดียวกันครับ

ก็ยังปกติดี ไม่รั่ว

มีอาการแปลกๆ กับ Chrome เวลาขยายเต็มจอตอนคอมเปิดใหม่ บางทีจะกระพริบ

ต้องเปิดปิดหนึ่งที แล้วก็ไม่เป็นอีกเลย ตลอดวัน

แล้วเป็นแต่กับ Chrome แปลกดี

Comment

น่ากลัวมาก แต่ตัวเองก็ยังใช้ dell อยู่ 55+
                  ขอให้ได้เจอทางออกที่พอใจนะครับ

Comment

เราใช้รุ่นนี้อยู่ ก็ปกตินะ มีมาเกิดเส้นกลางจอตอนอาทิตย์ที่แล้วเลยเครมไปสองวันมาส่ง
                    แต่ตัวเก่าหายเป้นปลิดทิ้งเลยค่ะไม่ขึ้นเส้นเลย นี่งงมากว่ามันไม่อยากจากเราไปใช่มั้ย ใช้ตัวที่ส่งเครมอยู่ก็ปกติดีค่ะ
                    มีแสงรั่วนิดหน่อยมั้งคะ แต่มันไม่ได้รบกวนอะไรเค้าเลยโอเค ใช้ปกติมองไม่เห็น น่าจะถือเป้นโชคดีของเราไป

Comment

จอ ips หนีแสงรั่วไปไม่พ้นหรอก

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                        จอ ips หนีแสงรั่วไปไม่พ้นหรอก
                        ใช่ครับ ไม่อยากไม่รั่วไป TN นี่ดำสนิท แต่เดี๋ยวก็กลับมา IPS เพราะผมเคยมาแล้ว

Comment

IPS ที่ผ่านมาใช้ AOC Dell LG แสงรั่วตามมุมหมดทุกยี่ห้อ สมัยซื้อ AOC ตัวแรกก็ยกไปเปลี่ยน ร้าน JIB ยกตัวใหม่มาให้ลองก็เหมือนเดิม และอ่านดูคนอื่นๆ ส่วนใหญ่ก็เป็นกันหมด ซื้อตัวหลังๆ เจอแสงรั่วก็ไม่เคยเอาไปเปลี่ยน เพราะแสงรั่วอยู่ในระดับที่คนส่วนใหญ่เป็นกัน

Dell ราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆ แต่คุณภาพไม่สมราคาเท่าไหร่ U2414H รุ่นยอดนิยม ซื้อมานอกจากแสงรั่วแล้ว ยังเจอสีขาวไม่เท่ากันระหว่างพื้นที่จอด้านซ้าย และขวา คือราคาก็สูงกว่ายี่ห้ออื่น คุณภาพการผลิต และ QC ควรจะดีกว่านี้

สำหรับใช้งานทั่วไป ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้จอ VA ของ Samsung และจอไว้เล่นเกมใช้จอ TN ของ Benq สบายตา และไม่หงุดหงิดกับแสงรั่วตามมุม

Comment

Working...
                          X