Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอแต่งรูปจำเป็นไหมต้อง dell อย่างเดียวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอแต่งรูปจำเป็นไหมต้อง dell อย่างเดียวครับ

เห็นมีคนแนะนำเวลาซื้อมาทำงานหรือแต่งรูปส่วนใหญ่จะให้ใช้จอของ dell พวก u2414h u2417h โดยจอผมก็ศึกษามาพอสมควรบ้างแล้วและได้เล็งตัว u2414h ไว้แต่เนื่องด้วยราคาที่ต้องเก็บเงินซื้อพอสมควร(สำหรับผม) เลยมองตัวอื่นอยู่บ้างพวก LG 23MP68VQ-P, 24MP68VQ-P สองตัวนี้เห็นสเปคบอก sRGB 99% แต่ของ dell ตัว u2414h มีเพียง 96% แล้วจอ 23" กับ 24" มันแตกต่างมากน้อยแค่ไหนครับ เห็นราคาต่างกันประมาณ 500 บาท แล้วก็สนใจตัว LG 29" IPS 29UM59A ที่เล็งตัวนี้ก็เพราะจอมัน wide ดีครับเวลาแต่งภาพ LR หรือ PS เอามา compare กันง่ายดีไม่ต้องสลับไปมา แล้วที่สงสัยคือจอ dell u2414h เป็นจอกระจกหรือด้านครับตอนไปงานคอมมาทเห็นรุ่นนี้เหมือนจอจะด้าน แต่ที่เข้าใจมาตลอดคือนึกว่าจอกระจกครับ
    เคยเล็งตัว HP 24ES เห็นราคาแล้วน่าโดนดีครับ ส่วน AOC เคยสนใจอยู่แต่คิดว่าไม่เล่นแล้วครับเคยอ่านรีวิวประกันอยู่ น่ากลัวจริง

ส่วนมีจออื่นแนะนำก็ลองเสนอมาได้เลยครับ ขอต่ำกว่า 10000 บาทไม่บวกเพิ่มนะครับ ถ้ามีจอ 2k ด้วยจะดีมากครับ

u2414h จัดเลยครับ ใช้มาดีงามครับ สายแต่งรูปเหมือนกัน

Comment

Dell จะ calibrate สีมาดี

ยี่ห้ออื่น spec ใกล้เคียง ถ้าเอามา calibrate เอง ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่ากัน

( ถ้ามี spider นะ ยืมเพื่อนมา หรือเอาที่ทำงานมาไรงี้ )

ส่วนตัวคิดว่า LG ก็ไม่ได้แย่ มันจะมีโทนสีเฉพาะแต่ละยี่ห้ออยู่แล้ว เอามาปรับทีหลังก็ได้

ส่วตัวอีกเหมือนกัน HP คุมโทนมาได้เรียบๆ ไม่แพ้ Dell เหมือนกัน

Comment

หลายคนให้ความสำคัญตรงที่มันเป็น on-site service ด้วยแหละ

Comment

บริษัทผมทำสิ่งพิมพ์ใหญ่ระดับ 3 ของเมืองไทย ไม่มีจอ dell สักกะตัว เพราะไม่ได้ barter กับทาง dell บริษัทไหนเสนอ barter มาก็ใช้ของบริษัทนั้นแหละ จอที่ใช้พิมพ์อยู่นี่เป็นของ HP
          ดังนั้นถ้าถามว่า "จำเป็น" มั้ย ตอบว่าไม่เลยสักกะติ๊ด จอไหนๆ ก็ทำงานได้ นี่พูดจากมุมมองของมืออาชีพ

Comment

ญาติทำงานอยู่บริษัทงานกราฟฟิค ไม่ว่าจะนิตยสาร/วาดอนิเมะญี่ปุ่น เขาใช้จอตัวแพงๆ 30k+ตัวคาริเบรต 10k+ (ตัวที่แพงกว่า spider) ไม่จำเป็นว่าต้องเป็น DELL แต่ถ้าแค่ระดับ 10k ราคาเบาๆไม่ได้ใช้งานระดับสร้างหนังหรือทำสิ่งพิมพ์จะใช้ตัวไหนก็ใช้ไปเถอะครับ

อย่าลืมว่า ต่อให้เราใช้จอดีแค่ไหน แต่เพื่อนๆตามบ้านใช้จอห่วยจอธรรมดา จอราคาใกล้ๆกันกับเรา และแต่ละคนยังชอบปรับสีตามใจชอบของใครของมัน ถ้าเราเอามาใช้งานแค่อัพรูปธรรมดา คนที่มาดูงานของเราก็ย่อมมีโอกาสเห็นภาพแตกต่างกันไป นอกจากนี้ยังมีกรณีการ์ดจอ2ค่ายเห็นสี deep green blue / blue sea เข้มต่างกันก็มี (เป็นดราม่าคลิปเกม tomb rider ปีก่อน) ดังนั้นอย่าไปใส่ใจกับยี่ห้อมากนักถ้ามีงบจำกัด

ตอนนี้ u2414h มันเก่าแล้ว ถ้าจะแนะนำ ให้ไปรุ่นใหม่ดีกว่า อย่าง u2417h เพราะ input lag น้อยลง response time น้อยลง เล่นเกมดีขึ้น อย่ายึดติดกับยี่ห้อและของตกรุ่นครับ

Comment

Originally posted by neojesus View Post
              u2414h จัดเลยครับ ใช้มาดีงามครับ สายแต่งรูปเหมือนกัน
              อยากได้อยู่ครับ อิอิ

Originally posted by Mazzard View Post
              Dell จะ calibrate สีมาดี

ยี่ห้ออื่น spec ใกล้เคียง ถ้าเอามา calibrate เอง ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่ากัน

( ถ้ามี spider นะ ยืมเพื่อนมา หรือเอาที่ทำงานมาไรงี้ )

ส่วนตัวคิดว่า LG ก็ไม่ได้แย่ มันจะมีโทนสีเฉพาะแต่ละยี่ห้ออยู่แล้ว เอามาปรับทีหลังก็ได้

ส่วตัวอีกเหมือนกัน HP คุมโทนมาได้เรียบๆ ไม่แพ้ Dell เหมือนกัน
              อยากได้ LG 29 จอกว้างดีครับราคา dell u2417 ซื้อของ LG 29 สบายเลย

Originally posted by Yoshitsune View Post
              หลายคนให้ความสำคัญตรงที่มันเป็น on-site service ด้วยแหละ
              ใช่ครับ มันดีตรงประกันนี่ล่ะ dell ไม่ต้องยกไปเคลมเอง

Originally posted by zeratul111 View Post
              บริษัทผมทำสิ่งพิมพ์ใหญ่ระดับ 3 ของเมืองไทย ไม่มีจอ dell สักกะตัว เพราะไม่ได้ barter กับทาง dell บริษัทไหนเสนอ barter มาก็ใช้ของบริษัทนั้นแหละ จอที่ใช้พิมพ์อยู่นี่เป็นของ HP
              ดังนั้นถ้าถามว่า "จำเป็น" มั้ย ตอบว่าไม่เลยสักกะติ๊ด จอไหนๆ ก็ทำงานได้ นี่พูดจากมุมมองของมืออาชีพ
              ครับ ตอนแรกดูรีวิว dell 2414h 2417h น่าสนใจมากแต่ราคาก็สูงอยู่ อยากได้แบบจบๆเลยใช้ยาวๆครับ พอมาดูรีวิว LG 29 เริ่มลังเลล่ะครับ หลังๆมานี้เลยไม่สนใจเท่าไรยี่ห้อไหน เอาคุ้มๆไว้ก่อนครับ แต่ก็เลือกไม่ถูก

Originally posted by grungust View Post
              ญาติทำงานอยู่บริษัทงานกราฟฟิค ไม่ว่าจะนิตยสาร/วาดอนิเมะญี่ปุ่น เขาใช้จอตัวแพงๆ 30k+ตัวคาริเบรต 10k+ (ตัวที่แพงกว่า spider) ไม่จำเป็นว่าต้องเป็น DELL แต่ถ้าแค่ระดับ 10k ราคาเบาๆไม่ได้ใช้งานระดับสร้างหนังหรือทำสิ่งพิมพ์จะใช้ตัวไหนก็ใช้ไปเถอะครับ

อย่าลืมว่า ต่อให้เราใช้จอดีแค่ไหน แต่เพื่อนๆตามบ้านใช้จอห่วยจอธรรมดา จอราคาใกล้ๆกันกับเรา และแต่ละคนยังชอบปรับสีตามใจชอบของใครของมัน ถ้าเราเอามาใช้งานแค่อัพรูปธรรมดา คนที่มาดูงานของเราก็ย่อมมีโอกาสเห็นภาพแตกต่างกันไป นอกจากนี้ยังมีกรณีการ์ดจอ2ค่ายเห็นสี deep green blue / blue sea เข้มต่างกันก็มี (เป็นดราม่าคลิปเกม tomb rider ปีก่อน) ดังนั้นอย่าไปใส่ใจกับยี่ห้อมากนักถ้ามีงบจำกัด

ตอนนี้ u2414h มันเก่าแล้ว ถ้าจะแนะนำ ให้ไปรุ่นใหม่ดีกว่า อย่าง u2417h เพราะ input lag น้อยลง response time น้อยลง เล่นเกมดีขึ้น อย่ายึดติดกับยี่ห้อและของตกรุ่นครับ
              ครับ มอง u2414h ไว้ตอนแรกแต่เห็นว่ามีแสงรั่วเยอะด้วยเลยเริ่มลังเลครับ จะไป u2417h ราคาก็สูงอยู่พอๆกับ LG 29" เลยเลือกไม่ถูกเลยครับ

Comment

เอาจอไหนมาแต่งรูปก็ได้ครับ
                ขอแค่สบายตา กับถูกใจ สบายกระเป๋าตังเราก็พอครับ

แต่ถ้าอยากจะได้สีตรงจริง ๆ ก็ควรซื้อเครื่องคาลิเบรตรครับ
                ราคาก็พอ ๆ กับงบจอที่ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งไว้เลยครับ

Comment

แต่ผมจะเลี่ยง Dell นะ รั่วเยอะชิบหุย - -

หาจอยี่ห้ออื่นแล้วคาลิเบลตเอาดีฝ่า

Comment

Originally posted by GreenHerb View Post
                    เอาจอไหนมาแต่งรูปก็ได้ครับ
                    ขอแค่สบายตา กับถูกใจ สบายกระเป๋าตังเราก็พอครับ

แต่ถ้าอยากจะได้สีตรงจริง ๆ ก็ควรซื้อเครื่องคาลิเบรตรครับ
                    ราคาก็พอ ๆ กับงบจอที่ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งไว้เลยครับ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    แต่ผมจะเลี่ยง Dell นะ รั่วเยอะชิบหุย - -

หาจอยี่ห้ออื่นแล้วคาลิเบลตเอาดีฝ่า
                    ขอบคุณครับ ตอนแรกเล็ง u2414h แต่เห็นแสงรั่วเยอะ(รีวิวต่างๆ) ผมมักจะเล่นห้องปิดไฟบ่อยด้วยกลัวจะรับไม่ค่อยได้เรื่องแสงรั่ว ตอนนี้กำลังเล็งจอ LG 29" อยู่ครับน่าสนใจดี

สับสนๆ

Comment

ถ้าไม่อยากเจอรั่วเลย ณ เวลานี้ยกให้ samsung แหละครับ

Comment

Originally posted by GreenHerb View Post
                        ถ้าไม่อยากเจอรั่วเลย ณ เวลานี้ยกให้ samsung แหละครับ
                        ตัวไหนหรอท่าน

Comment

Originally posted by NUTGMx View Post
                          ตัวไหนหรอท่าน
                          ตัวนี้ครับ

https://www.jib.co.th/web/index.php/...LC24FG70FQEXXT

เป็นจอที่เพื่อนผมซื้อเมื่องานคอมมาร์ทตอนต้นปีครับ

Comment

แต่งรูปทำงานเป็นอาชีพ ไปเล่น EIZO น่าจะตรงจุดมากกว่าน่ะ (แต่ค่าตัวไม่น่ารักก็แค่นั้น)

นอกจากว่าไม่ได้ทำเป็นอาชีพหรือทุนไม่สูง ไปเล่นจอ IPS ที่ carribrated มาจากโรงงานได้ดี หรือมีพวก spider อยู่แล้ว ก็หาจอ IPS ยี่ห้ออื่นๆ ที่สเปคตรงความต้องการก็ได้ ไม่เฉพาะของ Dell ก็ได้

EIZO EV2450-GY ราคา 17120 บาท
                            http://www.workstation.in.th/monitor...-led-gray.html

รีวิว http://www.tftcentral.co.uk/reviews/eizo_ev2450.htm
                            Last edited by Crazy_O; 8 Jul 2017, 16:26:59.

Comment

ตัวนี้ครับ

https://www.jib.co.th/web/index.php/...LC24FG70FQEXXT

เป็นจอที่เพื่อนผมซื้อเมื่องานคอมมาร์ทตอนต้นปีครับ
                              Quatum dot ด้วยแจ่มเลยครับ โดนมาเท่าไรครับในงาน

Originally posted by Crazy_O View Post
                              แต่งรูปทำงานเป็นอาชีพ ไปเล่น EIZO น่าจะตรงจุดมากกว่าน่ะ (แต่ค่าตัวไม่น่ารักก็แค่นั้น)

นอกจากว่าไม่ได้ทำเป็นอาชีพหรือทุนไม่สูง ไปเล่นจอ IPS ที่ carribrated มาจากโรงงานได้ดี หรือมีพวก spider อยู่แล้ว ก็หาจอ IPS ยี่ห้ออื่นๆ ที่สเปคตรงความต้องการก็ได้ ไม่เฉพาะของ Dell ก็ได้

EIZO EV2450-GY ราคา 17120 บาท
                              http://www.workstation.in.th/monitor...-led-gray.html

รีวิว http://www.tftcentral.co.uk/reviews/eizo_ev2450.htm
                              เกินงบไปหลายเลยครับ แต่ก็น่าสนดีครับ ประกัน on-site 5 ปีเหมือน dell เลย

Comment

Working...
                              X