Announcement

Collapse
No announcement yet.

IPS vs PLS panel มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• IPS vs PLS panel มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคับ

จอ IPS กับ PLS มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยัง อันไหนเหมาะแก่การทำงาน / เล่นเกมส์มากกว่ากันคับ

ips เขาเคลมว่าเขาสีสดกว่าใครในโลกอ่ะ ไอ้ที่เหมือนๆกันคือมุมมองกว้างเนี่ยแหละ แต่ pls เขาไม่เคลมว่าสีเขาสดนะ

Comment

ไม่เคยใช้ PLS แบบนานๆ ( ไม่เคยซื้อมาใช้เป็นของตัวเอง )

คิดว่าไม่แตกต่างกันมาก แต่สี PLS จะ contrast เยอะกว่า IPS นิดหน่อย (สีดำดีกว่าว่างั้น)

ความสดของสี PLS ก็จะดู pop ๆ หน่อย ( สีแนว TN ที่จะแปร๊ดดๆ แต่มุมมองกว้างเหมือน IPS )

หาไม่ยากเลย ถ้าจำไม่ผิด Dell U2417H เป็น PLS นะ ลองหาอ่านรีวิวดูละกัน

**ส่วนตัวคิดว่า ดูหนังเล่นเกมส์น่าจะดีกว่า IPS นอกนั้นก็คล้ายๆกัน

Comment

เคยใช้ทั้งคู่ สีจะไม่แตกต่างกันมาก PLS จะสดกว่านิดๆ ส่วนสีดำ PLS จะดำดูสนิทกว่า มุมมองกว้างเท่ากัน ส่วนเรื่องResponsTime เห็นทางSSบอก4ms IPS ส่วนใหญ่5ms คิดว่าไม่ต่างกันนะถ้าตาไม่เทพจริง(เห็นโกสต์) เคยเปิดเทียบสีกัน ตัว24E390กับ23mp67 เห็นว่าgamutเท่ากันที่72% สีแม่สีเหมือนกัน(RGB) แต่ดำPLSดำกว่า ขาว IPSอมเหลืองหน่อยๆPLSก็อมเหลืองแต่ไม่เท่าIPS 23mp67

ส่วนตัวคิดว่า ดูหนังเล่นเกมส์ ไม่น่าจะต่างกันนะครับ ส่วนทำงานแล้วแต่สายตาผู้ใช้งานเลยครับ บางคนเหมาะคนละpanel บางคนชอบVA,ips,pls ซึ่งชอบไม่เหมือนกันแน่นอน ต้องไปดูด้วยตัวเอง
        ในตลาดPLSก็เห็นมีSamsung Dell Philipsใช้แต่เห็นSamsungใช้เป็น AD-PLS(เจ้าของลิขสิทธิ์)และน่าจะเกรดเดียวกับ AH-IPS เคยเห็นTFT Central ระบุว่าอยู่ในTypeเดียวกันด้วยครับ
        ปล.เคยเห็นกระทู้ของคุณGreenHerb เทียบU2414(IPS) กับ U2417(PLS) นะครับลองเข้าไปดูได้ อ้อสุดท้ายPLSรู้สึกว่าแสงจะรั่วน้อยกว่าIPSนะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ

Comment

จริงๆคู่นี้แข่งกันมานานแล้วนะ สรุป IPS ครอบครองตลาดได้มากกว่า เพราะแต่ก่อน IPS ให้มุมมองที่กว้างกว่า ให้สีที่ดีกว่า
            แต่ปัจจุบัน PLS ได้พัฒนาจนเรียกว่า แทบไม่ต่างกับ IPS แล้ว
            แต่เนื่องจาก IPS ทำได้ดีกว่ามานานกว่า ความเชื่อใจและความมั่นใจของ TV Monitor mobile หลายแบรนด์ยังให้ IPS อยู่
            แต่ยังไง Samsung ก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกับ PLS และไม่คิดโปรโมทด้วยมั้ง เพราะไปให้ความสำคัญกับ Amoled มากกว่า

Comment

PLS คือ IPS เวอร์ชั่น Samsung ครับ หลักๆก็เหมือนกันแหล่ะครับแต่ติดเรื่องลิขสิทธิ์เลยใช้ชื่อ IPS ไม่ได้

Samsung เลยไม่ค่อยโฆษณา แต่จะไปเน้น VA ที่เป็นเทคโนโลยีของตัวเองมากกว่า

Comment

เคยใช้ IPS กับ VA ทั้งคู่เป็นตัวราคาไม่สูงมาก

ปัจจุบันจบที่ VA ครับ ดูหนังเล่นเกมสีดำดูดีกว่า IPS มาก

Comment

ขอบคุณคับ

Sent from my MI PAD 2 using Tapatalk

Comment

IPS แสงรั่วเยอะ แต่สีสวยกว่า
                    PLS รั่วน้อยกว่า แต่สีซีดกว่า
                    ผมจะหา ips ที่รั่วน้อยๆ พวก ฟิลิป
                    Last edited by dome747; 4 Apr 2018, 20:32:14.

Comment

Working...
                    X