Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้สาย HDMI ยี่ห้ออะไรกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าสายดี จอทีวีต้องดีด้วยนะครับ ถึงจะคุ้มม

Comment

1.4 แท้ๆราคา 500 ไม่มีขายเหรอครับ?

Comment

กับ tv+เครื่องเสียง+HDplayer ผมใช้สองยี่ห้อนี้อย่างละคู่ ถามว่าราคาต่าง ภาพต่างไหม...ไม่นะ เคยลองซื้อไอ้แพงๆมาใช้ก็เหมือนกัน

ส่วนกับ com+led com ลองสลับกับสายที่แถมมา ของผมไม่เห็นมันต่างกันเลย เลยใช้กับจอคอมเส้นที่แถมถูกๆมานั้นละ(ลองต่อเป็น 3D ออกจอใหญ่ก็ปกตินะ) ^_^

ปล.ใครชอบอะไรก็ซื้อตามนั้นไป แต่สำหรับผมๆว่า เริ่มที่สายทั่วไปนี้ละที่ไม่ใช่ของเกรดต่ำเกิน ของก๊อปเป็นพอ ครั้นจะให้แพงขึ้น 20เท่าบอกสีสวยขึ้น 0.0005% ผมคงไม่ซื้ออะ(เค้าให้ดูที่การเข้าหัวไรนี้ละ)

Comment

Originally posted by Dforce View Post
          เรื่องเเบบนี้มันต้องทดสอบด้วยตาครับ ผมว่ามันอยู่ที่วัสดุที่ผลิตด้วยเหมือนพวกสายลำโพง สายเงินสายทองเเดงที่ให้เสียงเเตกต่างกันขนาดวัสดุเหมือนกันคนละยี่ห้อก็ยังเสียงต่างกัน
          อันนี้รูปผมถ่ายเองลองดูกันสลับสายคนละเส้นถ่ายกับจอทีวี อันนี้มองด้วยตาเปล่าเองก็รู้สึกเลยถ่ายมาให้ดู
          ถ้าถามว่าอัพเเล้วคุ้มไหมกับสาย HDMI ผมว่าคนมีเงินเยอะๆกับคนทั่วไปคงมีมุมมองต่างกันไม่มีใครถูกหรือผิดหรอกครับ
          บางคนหาเงินได้เดือนเป็นเเสนๆเค้าก็มองมุมนึงคนหาเงินได้2-3หมื่นก็มองมุมนึง
          เช่นผมรู้จักกับพี่คนนึงชุดเครื่องเสียงเค้า5-6เเสน เค้าจะซื้อสายไฟมาเปลี่ยนแอม์ ผมเเนะสายหลักพันเค้ายังไม่เอาเลยเค้าดูสายราคาหลักหมื่นนู่น

*ถ้าใครมองไม่ออกเเนะนำเซฟลงเครื่องเเล้วไปเปิดด้วยโปรเเกรมดูรูปเเล้วกดสลับภาพไปมาจะมองออกได้ง่ายๆเลย
          ผมมองต่างชัดเจนครับ

Comment

เคยใช้ยี่ห้อนี้ Kaiboer สาย HDMI Cable เวอร์ชั่น 2.0 ถ้าราคา เกือบพัน แต่คุณภาพต่างกับทั่วไปเยอะคับ...
            https://www.bloggang.com/viewdiary.p...roup=1&gblog=2

ลองดูร้านในนี้ก้อได้คับเคยซื้อคับ http://www.bit.ly/hdmi-core-promotion-recommend-html

Comment

ผมเกือบจะตอบแล้วมาดูวันโพสอีกที...............
              นี่ท่านขุดจากเมื่อ 4 ปีก่อนมาเพื่อเล่าสู่.....

เอาเป็นว่า ผมก็ขอแชร์บ้าง อิอิ

ผมใช้ของ Audioquest Carbon 1 m. ผมสาย audio+videophile ผมนั่งเปิดดูหนัง กับพี่ชายที่จบ วิศวะอิเล็ค นั่งดูเทียบเส้นระหว่าง ของถูก กับ ของแพง

พี่ผมยังอึ้งเลย..... เค้าพูดเหมือนเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง ที่กล่าวไว้ว่า "มันก็แค่สัญญาณดิจิทัล แต่พอลองดูจริง เห็นความแตกต่างนะ ภาพชัดใสขึ้น" พี่ผมได้กล่าวไว้

แต่พอดูเพื่อนสมาชิกตอบ ถึงเข้าใจว่า bandwitch

Comment

ใช้เส้นละ300 ยาว2เมตร ซื้อมานานมาก 5ปี+ ยังใช้อยู่จนทุกวันนี้ไม่เห็นจะมีปัญหาอันใด

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                  ใช้เส้นละ300 ยาว2เมตร ซื้อมานานมาก 5ปี+ ยังใช้อยู่จนทุกวันนี้ไม่เห็นจะมีปัญหาอันใด
                  ผม 199 ชื้อจากเซียร์ร้านเจ๊เล้ง ยาว2เมตรเช่นกัน ชื้อมา2เส้น ใช้มานานหลายปีเช่นกันครับ
                  สายถูกสายแพงผมว่าจะต่างก็ตรงคุณภาพของวัสดุที่นำมาทำ ซึ่งผมคิดว่ามีผลแตกต่างแน่นอน แต่ผมแยกไม่ออกเลยมองแล้วไม่แตกต่างเลยครับ
                  จริงๆแล้วถ้าจะชื้อสายก็ไม่ควรให้มันถูกจนเกินไปมาก เพราะถูกเกินไปก็ได้วัสดุไม่ดีอาจจะไม่ทน อย่างของผมชื้อมา 2 เส้น เสียไป1 เส้นแล้วเสียบแล้วภาพลายหมดเลย
                  ถ้าชื้อสายจีนราคาสัก500 ผมว่าแยกไม่ออกกับสาย3000 หรอกครับ

Comment

สายราคาหลักร้อย หลักพัน และหลักหมื่นแตกต่างมั้ย ?

อะไรที่ผมไม่เคยใช้งานจริง ผมคงไม่กล้าฟังธง หรือไปวิจารณ์คนที่มีให้ลองเปรียบเทียบจริง ประเด็นนี้ขอผ่าน

สาย HDMI ที่ผมใช้แพงสุดไม่เกิน 600 บาท ทีวีก็ใช้แค่ดูฟรีทีวี ส่วนจอมอนิเตอร์ใช้ 1080p เน้นทำงาน ฟังเพลง เกม ดูหนังบ้าง ไม่ได้เอามาใช้กับชุดโฮมฯ เลยไม่คิดจะซื้อสายแพงๆ มาใช้

จากที่ใช้งานจริง สายแถมมากับกล่องทีวีดาวเทียม เวลาเปิด/ปิดสวิทช์ หรือเสียบปลั๊ก/ถอดปลั๊ก จอทีวีดับ 2-3 วินาที ลองซื้อสาย HDMI ยี่ห้อ Canare เส้นละ 300 - 400 บาทมาเปลี่ยน อาการจอดับเวลาเปิดปิดสวิทช์หาย

สายแถมของจอคอมบางเส้นคุณภาพก็พอใช้ได้ บางเส้นก็พอๆ กับสายแถมกล่องทีวีดาวเทียม มีอาการจอดับ 2-3 วินาที แต่ถึงอย่างไรผมก็จับเปลี่ยนเป็นสาย HDMI เส้นละ 300 - 400 บาทหมด
                    Last edited by IBM User; 10 Jun 2018, 00:15:14.

Comment

สรุปกันไปนานแล้วครับว่าถ้าใช้ไม่ถึงแบนวิทสายภาพจะเหมือนกันทุกประการ

แปลว่าถ้าสายห่วยบางครั้งแบนวิทมันจะเกินแล้วก็ถูกคลิบออกไป จะเห็นภาพเป็นปื้นๆ

หรือว่าถ้าตัวนำห่วยก็จะเกิด noise เห็นเป็น jitter เกล็ดขาวๆ

แค่เลือกสายให้ดีระดับหนึ่งให้เข้ากับระบบของเราก็พอแล้วครับ

ปล.ที่บ้านผม 4K 5.1.2 ATMOS เคยใช้สายแถม ภาพจะดับเป็นช่วงๆหรือไม่ติดเลยหรือเป็นปื้นๆ

เลยเปลี่ยนไปใช้เส้นละ 1,000 ปัญหาพวกนี้หายเรียบ

Comment

Cinnamon / forest / pearl 3 สายนี้ท่านใดีมีประสบการณ์ บ้างครับ เลือกไม่ถูก เอามาเน้นดูหนัง 4k เน้นที่ภาพ

Comment

Working...
                        X