Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้สาย HDMI ยี่ห้ออะไรกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้สาย HDMI ยี่ห้ออะไรกันครับ

จอใหม่เดี๋ยวนี้มีแค่ช่อง VGA กับ HDMI ซะส่วนใหญ่ แต่สายที่แถมมาให้มีแค่ VGA ถ้าจะใช้สาย HDMI นี่ใช้ยี่ห้ออะไรกันครับ ราคาประมานเท่าไหร่
    เห็นของ icon 300 บาท แต่ไม่รู้คุณภาพเป็นอย่างไร

เคยซื้อมาใช้อยู่หลายเส้นครับ

ตั้งแต่ 2ร้อยกว่าๆ ยันพันกว่าบาท ทั้งไม่มียี่ห้อ ไปจนถึงยี่ห้อดัง

icon แบบเส้นแบน 5เมตรก็เคยซื้อ ก็ใช้งานได้ปกติดี

แต่ที่เสียบใช้งานอยู่ปัจจุบัน ใช้ต่อเข้าเครื่องเสียงด้วย ก็มี Canare, Inakustik Excellenz กับ Inakustik Darkgrey

ส่วนกล่อง TV Digital ใช้ของ AVBestbuy Eco flat เส้นแบน 0.9 เมตร 250 บาท ซึ่งเส้นจะกว้างและหนากว่าของ icon เยอะ

อันนี้ Inakustik Excellenz 0.75 เมตร 600บาท

ป.ล. สาย HDMI แนะนำให้ซื้อสั้นที่สุดเท่าที่จะใช้งานได้ อย่าซื้อยาวเกินความจำเป็นครับ

Comment

ผมใช้ที่แถมมากับจอ....

Comment

ผมซื้อต่างหากยี่ห้อ จีน V-Pro 15m ใช้งานได้ปกติสีสวยดี ซื้อแถวคลองถม มีที่เดวหาที่อื่นแล้วไม่มีขายเลยยี่ห้อนี้

Comment

39

Comment

ผมใช้แบบนี้ ไม่รู้ยี่ห้ออะไร ซื้อจากห้างมา 1,000 กว่าบาท
            Attached Files

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
              ผมใช้ที่แถมมากับจอ....

Comment

ผมใช้ของ oker 5m อยู่ (ใช้ต่อออกจอทีวีเปิดหนังดู)
                ใช้มา 2 ปีแล้ว ก็ยังโอเคดีอยู่

Comment

Originally posted by PEX69 View Post
                  จบวิศวะ มาได้ยังไง ถึงคิดว่าสัญญาณ Digital มีความแตกต่างด้านคุณภาพของภาพ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
                    จบวิศวะ มาได้ยังไง ถึงคิดว่าสัญญาณ Digital มีความแตกต่างด้านคุณภาพของภาพ
                    - นี่ไม่รู้จริง หรือแกล้งไม่รู้กันแน่ 5555+ สาย HDMI เส้นละ 1,000 กว่าบาท จะคุณภาพเท่าสาย HDMI เส้นละร้อยหรอ 55555555555555+

Comment

Originally posted by PEX69 View Post
                      - นี่ไม่รู้จริง หรือแกล้งไม่รู้กันแน่ 5555+ สาย HDMI เส้นละ 1,000 กว่าบาท จะคุณภาพเท่าสาย HDMI เส้นละร้อยหรอ 55555555555555+
                      ก็ไม่รู้จะพูดยังไงให้คนแบบนี้เข้าใจอะนะบอกว่าเรียนวิศวะมา.. สัญญาณ Digital มันมีแค่ 0 กับ 1 ไม่ติด ก็ดับไปเลย มันไม่มี noise เหมือน analog ข้อมูลมันไม่มี lose เพราะ protocal มัน repeat ถ้าส่งไม่ครบ

กล้องถ่ายรูป 4k ราคาเป็นล้าน ผมก็ใช้สายธรรมดาซื้อตามร้านทั่วไปนี้แหละ link อยู่ ภาพก็ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ผมต่อล้อต่อเถียงกับพวก บ้าซื้อสาย HDMI ราคาหลายพัน มาหลายคนละ เอาเถอะอยากซื้อก็ซื้อไป ไม่ได้เอาตังผมไปซื้อซักหน่อย

Comment

ท่าน จขกท ก็เลือกสายที่มีคุณภาพหน่อยละกัน แต่ราคาไม่ต้องแพงมากนัก
                        ใช้สายจีนถูกๆ ระวัง ช่องต่อ hdmi หรืออุปกรณ์แพง ๆ ของเราจะเสียแทนนะครับ

Comment

ก็ไม่รู้จะพูดยังไงให้คนแบบนี้เข้าใจอะนะบอกว่าเรียนวิศวะมา.. สัญญาณ Digital มันมีแค่ 0 กับ 1 ไม่ติด ก็ดับไปเลย มันไม่มี noise เหมือน analog ข้อมูลมันไม่มี lose เพราะ protocal มัน repeat ถ้าส่งไม่ครบ

กล้องถ่ายรูป 4k ราคาเป็นล้าน ผมก็ใช้สายธรรมดาซื้อตามร้านทั่วไปนี้แหละ link อยู่ ภาพก็ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ผมต่อล้อต่อเถียงกับพวก บ้าซื้อสาย HDMI ราคาหลายพัน มาหลายคนละ เอาเถอะอยากซื้อก็ซื้อไป ไม่ได้เอาตังผมไปซื้อซักหน่อย
                          - 5555555555555555555555555+ ขำ ชิกหายยยยย ไม่รู้จะเอาฮาไปถึงไหน

Comment

ใครก็ได้ ช่วยอธิบายให้ท่าน Mazzard ฟังหน่อยนะ ขนาดเรื่องง่ายๆ สาย HDMI ของแต่ละยี่ห้อ คุณภาพจะไม่เหมือนกัน คนเค้าก็รู้กันทั้งประเทศ แต่แกยังไม่รู้เรื่องเลย

Comment

มาอีกล่ะ สาย HDMI ถูก กับ แพง

อ่านไปอ่านดู เผื่อจะเปิดโลกทัศน์ใหม่ กับ เขาได้บ้าง

กระทู้มาม่าในนี้นี่แหละ
                              http://www.overclockzone.com/forums/...-350-ไหม

อดีตกระทู้มาม่าในพันธ์ทิพย์ http://topicstock.pantip.com/wahkor/.../X8765912.html

ผมสรุปให้ดังนี้ถ้าใครไม่เห็นด้วยก็แย้งได้
                              ถ้าเห็นด้วยขอ gift หน่อยนะ อิอิ

สายราคาถูก สามารถรับ bandwidth ได้น้อยกว่าสายราคาแพง
                              การใช้งานในลักษณะ ที่ไม่เกิน bandwidth ของตัวสาย
                              ส่าย HDMI ราคาถูก สามารถ ให้คุณภาพของวีดีโอ เท่าสายราคาแพง

ผมเอาข้อมูลมายืนยันแล้ว ว่าสายราคา สามร้อยบาท
                              สามารถรับสัญยาณวีดีโอ 1080p ได้ ( 720p นี่ชิล ๆเลย )
                              ถ้าท่านซื้อมาเพื่อใช้กับวีดีโอที่ไม่เกิน 1080p
                              สามารถใช้ได้ไม่มีปัญหาด้านคุณภาพ

เว็บนอก

http://www.tested.com/tech/3329-the-...e-hdmi-cables/
                              The use of higher quality materials could have an impact on signal degradation when approaching the maximum length
                              of an HDMI cable, but all cables are subject to specified max lengths.

http://www.audioholics.com/audio-vid...ve-hdmi-cables
                              So, does a $10 HDMI cable make your system look or sound different from a $100 or $1000 cable?
                              The short answer is "Absolutely not."

The biggest enemy to HDMI cables is length. The longer the cable, the higher quality it needs to be.
                              For 3-6 feet, you can get by with just about any undamaged cable built to basic HDMI specs. The longer the cable,
                              the higher quality it needs to be to pass the signal reliably, especially at distances of 25 feet or more.
                              But, that doesn?t mean that it has to cost $100+ per foot.

http://www.expertreviews.co.uk/home-...-cables-a-scam

ฯลฯ

อีกมากมาย

แต่ แทบทุกเว็บสรุปสั้นๆ ได้ว่า "สายถูกสายแพง ไม่มีผลต่อคุณภาพของภาพ แต่ สายถูกกับสายแพง มีผลต่อความยาวสูงสุดของสาย HDMI"

Last edited by Crazy_O; 10 Jun 2014, 21:39:21.

Comment

Working...
                              X