Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อจอผ่าน displayport ของ dell u2713h แล้วจอมืด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อจอผ่าน displayport ของ dell u2713h แล้วจอมืด

ต่อจอผ่าน displayport ของ dell u2713h แล้วจอมืด ขึ้นคำว่าไม่ได้เสียบสาย dvi ฮะ คือปกติมันต้องเสียบด้วยหรอครับ พอดีผมเอาเครื่องไปเสียบกับจอทีวีของเพื่อน ต่อสาย hdmi สายเดียวกับคอม ภาพก็ขึ้นจอ แต่พอย้ายมาเสียบกับจอ U2713h เสียบสาย displayport สายเดียวภาพก็ไม่ขึ้น หรือเปลี่ยนไปเสียบสาย hdmi สายเดียวภาพก็ไม่ขึ้น คือผมต้องเสียบสาย DVI ด้วย ภาพถึงจะขึ้่น (แต่ก็ต้องปรับค่าจากสองจอเป็นจอเดียวไม่งั้นจะเห็นแต่จุดเล็กๆที่แบ็คกราว)

ไม่ทราบว่าอาการที่กล่าวมา ปกติหรือเปล่าครับ
    แล้วปกติเวลาต่อสาย displayport หรือสาย HDMI นี่ เขาต้องเสียบ DVI ค้างไว้ด้วยหรือเปล่าครับ เพราะในคู่มือเหมือนจะเขียนว่าสายใดสายหนึ่งก็ได้

ขอบคุณมากครับ ^^

ไปเลือกinput เป็น display port แล้วหรือครับ

Comment

คล้ายอาการที่จอผมเป๋น คือมืด กดปุ่มปิดไม่ได้ แต่ผมลองใช้แค่ HDMI กับ dvi

Comment

มันจะเกี่ยวกับ เวอร์ชั่นของตัวสายด้วยหรือเปล่าคับ อ่านแล้วงงๆ คือ จะต่อ ออก2จอหรือว่าอะไรคับ
        Last edited by slate; 23 Mar 2015, 21:49:26.

Comment

Originally posted by rachid View Post
          ต่อจอผ่าน displayport ของ dell u2713h แล้วจอมืด ขึ้นคำว่าไม่ได้เสียบสาย dvi ฮะ คือปกติมันต้องเสียบด้วยหรอครับ พอดีผมเอาเครื่องไปเสียบกับจอทีวีของเพื่อน ต่อสาย hdmi สายเดียวกับคอม ภาพก็ขึ้นจอ แต่พอย้ายมาเสียบกับจอ U2713h เสียบสาย displayport สายเดียวภาพก็ไม่ขึ้น หรือเปลี่ยนไปเสียบสาย hdmi สายเดียวภาพก็ไม่ขึ้น คือผมต้องเสียบสาย DVI ด้วย ภาพถึงจะขึ้่น (แต่ก็ต้องปรับค่าจากสองจอเป็นจอเดียวไม่งั้นจะเห็นแต่จุดเล็กๆที่แบ็คกราว)

ไม่ทราบว่าอาการที่กล่าวมา ปกติหรือเปล่าครับ
          แล้วปกติเวลาต่อสาย displayport หรือสาย HDMI นี่ เขาต้องเสียบ DVI ค้างไว้ด้วยหรือเปล่าครับ เพราะในคู่มือเหมือนจะเขียนว่าสายใดสายหนึ่งก็ได้

ขอบคุณมากครับ ^^
          ไปเลือกinput เป็น display port แล้วหรือครับ

จอ dell ใช้สายอะไร เราต้องไปเลือกรับสัญญาณสายนั้นๆ ก่อนเน้อ ไม่ได้ auto

Comment

เสียบสายdisplay portก่อนบูทเครื่องด้วยนะครับ แล้วเลือกinput ที่จอเป็น Displayport หรือ mini displayport(กรณีต่อสายแบบmini)

Comment

ไม่รู้แก้ปัญหาได้หรือยัง ผมเป็นแล้วไม่ได้ใส่ใจมาพักใหญ่ เพิ่งจะมาลองแก้เมื่อครู่
              แก้โดยการ เข้าไปในเมนูเซ็๋ตติ้ง แล้วเข้า Display setting จะมีให้เลือก Display port 1.2 Enable หรือ Disable
              ที่ผมเป็นคือมันตั้งไว้ที่ Enable ผมลองปิดเป็น Disable ดู ปรากฏว่าใช้ได้ในทันทีเลยครับ ดีใจมาก

เผื่อใครหาวิธีแก้ไขแล้วมาเจอเข้านะครับ DELL U2713H Display port power saving

Comment

Working...
              X