Announcement

Collapse
No announcement yet.

รอยปากกาที่จอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอยปากกาที่จอ

พอดีลูกแสนซนของผมา มันดันเอาปากกา มาเขียนจอคอม เขียนเต็มหมดหน้าจอเลยครับ

อยากทราบว่า ใช้อะไรลบครับ ที่ไม่เป็นอันตรายกับ จอคอม

จอผม LED ครับ

ปล. อย่าบอกว่า ปากกาลบคำผิดนะ ขอบคุณครับ -*-

ลองเอาน้ำยาล้างเล็บดูครับ ชุบสำรีเเล้วเช็ด เเล้วเอาผ้าชุบน้ำเช็ดอีกรอบ

Comment

Originally posted by alonepk View Post
      ลองเอาน้ำยาล้างเล็บดูครับ ชุบสำรีเเล้วเช็ด เเล้วเอาผ้าชุบน้ำเช็ดอีกรอบ
      จะลองครับ น้ำยามันไม่กัดใช่ไหมครับ

Comment

ลองโทรปรึกษาประกัน/บริษัทที่เป็นเจ้าของยี่ห้อจอดูก่อนดีกว่าครับ
        โดยในกรณีนี้ผมค่อนข้างมั่นใจว่าเขาไม่รับเคลม แต่อย่างน้อย บ.เหล่านั้นคงมีกรณีศึกษาแบบนี้บ้างแล้วและน่าจะให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ได้
        หรือถ้าเขาถามอะไรก็ตอบไปตรงๆว่าเจออะไรมา ปากกาที่เขียนเป็นอย่างไร ยี่ห้ออะไร ฯลฯ
        แต่ถ้าเขาถาม serial number จอ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าควรให้เขารึเปล่า เพราะเกรงว่าอาจโดนหมายหัวไม่ให้เคลมในกรณีอื่นด้วย(ไม่แน่ใจครับ)

กรณีของน้ำยาล้างเล็บ มักมีส่วนผสมของทินเนอร์หรือสารเคมีอื่นๆที่กัดพื้นผิวครับ ผมแนะนำว่าถ้าไม่อับจนหนทางจริงๆค่อยลองใช้จะดีกว่าครับ

ผมก็ไม่เคยเจอกรณีนี้นะครับ แต่ขอเอาใจช่วยให้แก้ไขได้ไวๆครับ หรือผลเป็นอย่างไรช่วยบอกต่อด้วยนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆ

Comment

ลองน้ำยาเช็ดจอก่อนครับ ถ้าไม่ได้ลองแอลกอฮอล์ก่อน เกินกว่านี้ไม่แนะนำเพราะจะแรงเกินไป(ถ้าเป็นจอHardนะครับ)

Comment

สวัสดีครับทุกคน...เป็นไงกันบ้างครับสบายดีกันใหม ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ ยิ่งช่วงนี้ฟ้าฝนเอาแน่เอานอนไม่ได้จะออกไปใหนนอกบ้านก็อย่าลืมพกล่มไปด้วยนะครับ กันใว้ก่อน จะได้ไม่ต้องเป็นพระเอกนางเอกเดินเปียกกลางสายฝน...

ส่วนใครที่ไม่ได้ออกไปใหนและกำลังนั่งอยู่หน่าจอคอมพิวเตอร์ เล่นอินเตอร์เนตอยู่ละก็วันนี้ผมมีวิธีในการทำความสะอาด จอคอมพิวเตอร์ที่โดนปากกามาร์กเกอร์ ขีดเขียนซะเต็มจอ.. จะด้วยเห็นผลประการใด ไม่ว่าจะเป็นทะเลาะกับแฟนเพราะมัวแต่เล่นเกมออนไลน์จนแฟนโมโหเอาปากกามาร์กเกอร์ มาเขียนจอซะเลย โทษฐานที่ไม่หยุดเล่นและหันมาให้ความสนใจกับเขาซะที่..555

ไม่เป็นไรครับวันนี้ผมมีวิธีง่ายๆ ในการทำความสะอาจจอคอมพิวเตอร์ที่โดนปากกามาร์กเกอร์ หรือไม่ว่าจะเป็นสีต่างๆ ที่เป็นชนิดติดถาวร ผมมีสองวิธีมาฝากกันครับ

วิธีที่ 1

?ก่อนอื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์ที่เราต้องการทำความสะอาจและถอดปลั๊กไฟและสายที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนครับ เพื่อความปลอดภัยและความสะดวกในการทำความสะอาด

?จากนั้นให้นำสบู่ละลายในน้ำอุ่นพอประมาณ

?นำผ้าที่อ่อนนุ่มชุบน้ำสบู่ที่ละลายใว้บิดให้หมาดแล้วเช็ดเบาบริเวณที่เราต้องการทำความสะอาด

ข้อควรระวัง
            ต้องบิดผ้าที่ชุบน้ำให้หมาดๆ อย่างให้มีน้ำอยู่ในผ้ามาก และต้องระวังอย่าให้น้ำจากผ้าไหลเข้าไปในบริเวณขอบจอเพราะอาจจะเข้าไปโดนอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ภายในใด้

หากว่าวิธีแรกนั้นยังไม่ได้ผลลองมาดูวิธีที่สองดูครับ

วิธีที่ 2

?ก่อนอื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์และถอดปลั๊กไฟและสายที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนเหมือนเช่นวิธีที่1

?ใช้น้ำผสมกับแอลกอฮอล์(isopropyl) เป็นชนิดที่ใช้ทำความสะอาดทั่วไป ในสัดส่วน 1:1

?ใช่คัตตอนบัด จุ่มลงไปในแอลกอฮอล์ที่ผสมแล้ว ใช้มือบีบให้หมาดแล้วจึงเช็ดลงไปบริเวณที่ติดคราบหมึก ซึ่งแอกอฮอล์จะช่วยละลายหมึกที่ติดอยู่ออกไป

ข้อควรระวัง
            อย่าใช้น้ำยาทำความสะอาดที่มีฤทธิ์กัดกร่อน อย่างเช่น เอธิลแอลกอฮอล์ แอมโมเนีย หรืออะซีโตน เพราะสารละลายเหล่านี้จะทำให้จอแอลซีดีเสีย หรือเกิดเป็นรอยฝ้ามัวถาวร แทนที่จะใด้จอภาพที่สะอาดหมดจดกลับต้องได้จอภาพที่เป็นรอยแบบถาวรไปเลย หรือโชคร้ายอาจจะพังไปเลย อย่าไรก็ระวังกันหน่อยนะครับ

เป็นไงบ้างครับกับสองวิธีที่ได้นำเสนอไป ใครสะดวกที่จะใช้วิธีใหนก็นำไปใช้กันได้แต่อย่างไรก็ตามต้องใช้ความระมัดระวังกันหน่อยนะครับ จะได้มีจอภาพที่สะอาดใว้ใช้งาน แต่วิธีที่ดีที่สุด ผมว่าระวังอย่าให้มันเป็นไปโดนอะไรเข้าจะดีกว่านะผมว่า...

ขอบคุณhttp://www.vcharkarn.com/vblog/71341

Comment

ใช้ครีมทำความสะอาดเช่น VoY หรือ ยี้ห้ออื่น(ไม่เป็นน้ำ)
              ทาลงที่มีสีไปแล้ว ใช้ผ้าเนื้อนุ่มเช็ดครีมออก(อาจจะหลายครั้ง)
              ไม่เป็นอันตรายไม่กัดมือและผิวจอ

Comment

Working...
              X