Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>>>>>>>>>>> AOC Club <<<<<<<<<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by attila View Post
    ผมไปจองตัว if23 ไว้ที่ jib ขอนแก่นอะคับ เค้าบอกว่าได้วันพฤหัส(ถ้ามี) ...แต่อยากให้อ่านเรื่องต่อไปนี้ดูครับ

...ตอนแรกไปวันเสาร์ที่ jib ถามกับพนักงาน บอกหมด ต้องสั่ง ถ้าสั่งจะได้พฤหัสเพราะเค้าหยุดยาววันพ่อ ก็เลยไปเดินดูร้านอื่นปรากฏว่าไม่มีซักร้าน เลยกลับมาใหม่ ถามกับพนักงานอีกคน เค้าพูดว่า รีบเอามั้ย? ผมบอกว่ารีบมาก(เพราะ crt เจ๊ง) แต่ต้องให้ผมเทสท์ก่อนนะว่าเจอ stuck หรือ dead ไหม เค้าก็บอกเทสท์ได้ แต่ของคงมาวันอาทิตย์นะถ้ารีบ ของอยู่ที่โกดังมีตัวนึง พอวันอาทิตย์ผมไปถามอีกบอกว่าผมจะเทสท์นู่นนี่นั่นดูก่อน ทำท่าทางและพูดดูมีความรู้นิดนึง อิอิ พนักงานก็อาการลังเลๆ แล้วพูดว่าถ้ามี dead ไม่เอาใช่ไหม ผมก็ตอบไปว่าไม่เอาดิ(วะ) ใครจะไปเอา -*- จากนั้นพี่แกเลยสารภาพว่า มันเปนจอที่ลูกค้าเอามาเปลี่ยน เพราะเจอ dead ...ซะงั้น ในใจผมคิดว่า แล้วจะเก็บไว้ขายอีกเรอะ แล้วนี่ถ้าคนที่ไม่รู้ ไม่ได้สังเกตุดีๆ เปิดดู เห็นภาพสวยๆ เค้าอาจจะเอาเลยก็ได้ ร้านก็มีชื่อเสียง พนักงานไม่น่าทำแบบนี้เลยยย ทั้งๆที่รู้อยู่เต็มอกว่าของตัวเองมีตำหนิ ไม่น่ามาเสนอให้ลูกค้าเลยนะผมว่า เหอๆ ....แค่บอกเล่าให้ฟังเฉยๆครับ เผื่อใครเจอประมาณนี้จะได้ระวัง ..พนักงานมันดูมีพิรุจน์ตั้งแต่แรกแล้วที่บอกว่าไม่มีของ พออีกคนบอกจัดให้ได้เหลือตัวนึงในโกดัง -*-
    ท่านไปซื้อวันไหนหรอคับ ผมก็เพิ่งไปจัดมาที่ jib ขายส่ง ขอนแก่น(เลยแฟรี่ไปอ่ะคับ) ประมาณวันที่ 5นี้เอง
    ขอเล่าของผมหน่อยนะคับ พอไปถึงก็เทสจอแรก เจอเดดไปหนึ่งเลยเปลี่ยนเทสอีกจอ
    อีกจอพอเทสเสร็จ โอเคไม่มีปัญหาให้เค้าแพ็คของลงกล่องได้เลย พอถามว่ารับบัตรไหม
    เค้าบอกว่าชาร์จเพิ่ม 2.5 เปอร์นะ คิดๆแล้วก็ ร้อยกว่าบาท ผมเลยกดตังค์เอาดีกว่า
    ตอนผมจะไปกดตังค์ ผมก็บอกให้น้องเฝ้าของไว้ กันเค้าแอบเปลี่ยนเอาตัวแรกให้(กลัวอ่า)

ผมก็วิ่งไปกดตังค์มา(แถวนั้นหาที่กลับรถยากคับ) ไปกลับก็โลนิดๆ ก็จ่ายตังค์ ได้ของมา
    คืนนั้นผมก็ขับรถกลับบ้านที่นครพนมเลย(วันนั้นไปส่งน้องที่ มข อ่ะคับ)

พอวันรุ่งขึ้น ก็จะเทสจอ รู้ไหมคับว่าสิ่งที่ผมเจอนั้นคืออะไร
    ผมก็คิดว่าพยายามป้องกันอย่างดีแล้วนะคับ ปัญหายังเกิดจนได้

เค้าลืมเอาขาตั้งจอใส่คืนกล่องอ่ะคับ 55+
    ก็โทรไปบอกเค้าแล้วล่ะคับ เห็นบอกว่าเด๋วจะส่งมาให้(ตอนแรกบอกให้ผมไปเอาที่สาขาเลย ==")
    จนถึงตอนนี้จอก็ยังคงนอนนิ่งในกล่องอยู่เลย

จบแล้วคับ ไม่มีไรหรอก แค่อยากเล่าเฉยๆ อิอิ

Comment

• พี่ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเวลาเทสจออะครับเพิ่งศึกษาเรื่องนี้ ช่วยอธิบายศัพท์พวกนี้หน่อยครับ จอที่ เดด ดอท โกส มันคืออะไรอธิบายเป็นตัวๆไปนะครับ หรือมีอย่างอื่นอีกก้อช่วยเสริมมาด้วยครับ เกี่ยวกับพวกอาการจอที่ไม่พึงประสง

Comment

• Originally posted by theupflo View Post
        พี่ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเวลาเทสจออะครับเพิ่งศึกษาเรื่องนี้ ช่วยอธิบายศัพท์พวกนี้หน่อยครับ จอที่ เดด ดอท โกส มันคืออะไรอธิบายเป็นตัวๆไปนะครับ หรือมีอย่างอื่นอีกก้อช่วยเสริมมาด้วยครับ เกี่ยวกับพวกอาการจอที่ไม่พึงประสง
        dead pixel คือ จุดสีดำบนจอ ที่ไม่เปลี่ยนสี เมื่อภาพบนจอเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆ
        bright pixel คือ จุดสีขาวบนจอ ที่ไม่เปลี่ยนสี เมื่อภาพบนจอเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆ
        ghost คือ ภาพที่เป็นเงาเหมือนภาพซ้อนกัน เป็นกับจอ LCD รุ่นแรกๆ ที่ค่า response time สูง แต่ปัจจุบันได้ปรับปรุงจนดีขึ้นแล้ว อาการจึงพบได้น้อย
        black light bleed คือ แสงที่ลอดออกมาจากขอบจอ

ที่เหลือรอท่านต่อไป

Comment

• Originally posted by neogundam View Post
          dead pixel คือ จุดสีดำบนจอ ที่ไม่เปลี่ยนสี เมื่อภาพบนจอเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆ
          bright pixel คือ จุดสีขาวบนจอ ที่ไม่เปลี่ยนสี เมื่อภาพบนจอเปลี่ยนเป็นสีอื่นๆ
          ghost คือ ภาพที่เป็นเงาเหมือนภาพซ้อนกัน เป็นกับจอ LCD รุ่นแรกๆ ที่ค่า response time สูง แต่ปัจจุบันได้ปรับปรุงจนดีขึ้นแล้ว อาการจึงพบได้น้อย
          black light bleed คือ แสงที่ลอดออกมาจากขอบจอ

ที่เหลือรอท่านต่อไป
          เสริมให้นิดครับ
          Dead Pixel คือ จุดดับครับ มันมืด ไม่แสดงสีใด ๆ เลย เหมือนหลอดภาพที่จุดนั้น มันดับไปเลย ไม่สามารถแสดงสีใด ๆ ในส่วนของ Dead นี้ แต่ละ Panel ก็จะแสดงสีต่างกันไป แต่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นจุดดับสีดำ
          Stuck Pixel คือ จุดสีใดสีหนึ่ง ไม่ใช่ขาวหรือดำ อาจจะแดง เขียว ฟ้า (RGB) ได้หมดทุกสี แต่จุดนั้นก็จะไม่เปลี่ยนสีตามคำสั่งเหมือนกัน

Bright กับ Stuck ใน Net เค้าว่า พอจะซ่อมได้ ด้วย Software และขั้นตอนทางเทคนิค (แต่ผมซ่อมจอซัมซุงเก่าของผม ไม่หายนะ)

Ghost ส่วนมากจอที่ค่า response time ต่ำกว่า 8ms ก็จะไม่เห็นแล้วล่ะครับ นอกจากตาเทพกับเกมหรือหนังที่ motion เทพ ๆ
          เรื่อง Ghost องค์ประกอบมันเยอะ ถ้าอยากรู้จริง ๆ ว่าจอที่จะซื้อเราจะเห็น Ghost รึป่าว คงต้องหาทางลองด้วยตาตัวเองแล้วครับ

เพราะจอเดียวกัน บางคนไม่เห็น Ghost แต่บางคนก็เห็นครับ
          Last edited by Onitama; 8 Dec 2010, 18:50:01.

Comment

• ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากเลยครับ เข้าใจแล้วครับ ภาพเน่าๆ เป็นจุดดดำ ขาว ภาพซ้อน มีแสงลอดออกมา ก้อคือไม่ผ่าน

Comment

• หลังจากรอมาหลายวัน ในที่สุด AOC iF23 ผมก็มาถึงซักที งาม งาม...

ผมว่ารุ่นนี้เหมาะสมกับราคาที่ได้จริงๆครับ
              order จาก jib อุบลฯที่ 4,490 -.

แต่ทำไม i-Menu ผมลงแล้วไม่เจอ device หว่า XD

Comment

• สาขา JIB ที่เชียงใหม่มีใครไปซื้อมาแล้วมั้งครับ...พอจะเหลือที่ใหนมั้งครับ ^^

Comment

• แล้วเมื่อไร e2437Fh จะนำมาขายคับ

Comment

• Originally posted by flackez View Post
                    หลังจากรอมาหลายวัน ในที่สุด AOC iF23 ผมก็มาถึงซักที งาม งาม...

ผมว่ารุ่นนี้เหมาะสมกับราคาที่ได้จริงๆครับ
                    order จาก jib อุบลฯที่ 4,490 -.

แต่ทำไม i-Menu ผมลงแล้วไม่เจอ device หว่า XD
                    ยิ่งใช้ความรู้สึกว่าบอกมันยิ่งคุ้ม

Comment

• เห็นคนพูดถึงกันเยอะ เดี๋ยวต้องลองมั่งแล้ว

Comment

• มัวช้าอยู่ใย

Comment

• Originally posted by flackez View Post
                          หลังจากรอมาหลายวัน ในที่สุด AOC iF23 ผมก็มาถึงซักที งาม งาม...

เอ ผมลงแล้วก็เจอปกตินะครับ

เกี่ยวกับลง Driver ของจอป่าวหว่า ไม่แน่ใจ

Comment

• ผมไม่ได้ลง เสียบแล้วใช้เลย

Comment

• เมื่อบ่าย เห็นข่าวเกี่ยวกะ LCD

ข่าว TPBS (2010-12-09 15 : 48 : 45 น.)
                              สหภาพยุโรปปรับบริษัทผลิตจอแอลซีดี 5 แห่ง โทษฐานฮั้วราคาขาย

กลุ่มเฝ้าติดตามการแข่งขันของสหภาพยุโรปปรับบริษัทอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ของไต้หวัน และ เกาหลีใต้ 5 บริษัท 26,000 ล้านบาท
                              โทษฐานที่ร่วมมือกันกำหนดราคาขายจอแอลซีดี ระหว่างปี 2544-2549

คณะกรรมาธิการยุโรปเปิดเผยว่าบริษัทอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั้ง 5 แห่งของไต้หวัน และ เกาหลีใต้ จะถูกปรับเป็นเงินราว 26,000 ล้านบาท
                              หลังกลุ่มเฝ้าติดตามการแข่งขันของสหภาพยุโรปตรวจสอบพบว่า กลุ่มบริษัทนี้ร่วมมือกันกำหนดราคาขายจอแอลซีดี ระหว่างปี 2544 -2549
                              โดยมีการพบกัน 60 ครั้ง นอกจากนั้นยังแลกเปลี่ยนข้อมูลแผนการผลิตในอนาคตและแผนธุรกิจอื่นๆด้วย การกระทำเช่นนี้ถือว่า ผิดกฎหมายที่สหภาพยุโรปกำหนด
                              ขณะที่บริษัทซัมซุงอิเล็กทรอนิกส์ของเกาหลีใต้ซึ่งร่วมมือกับบริษัทอื่นในการกำหนดราคาขายเช่นกัน รอดพ้นจากการถูกปรับครั้งนี้เพราะเป็นผู้ยุติการร่วมมือกันกำหนดราคา

บริษัทฉีเหม่ย อินโนลักซ์ ถูกปรับสูงสุดเป็นเงิน 12,000 ล้านบาท ตามมาด้วยบริษัทแอลจี ดิสเพลย์ 8,600 ล้านบาท
                              บริษัท เอยู อ็อบโทรนิกส์ 4,680 ล้านบาท บริษัทชุงวา พิคเจอร์ ทูบ 360 ล้านบาท และ บริษัทหานสตาร์ดิสเพลย์ 324 ล้านบาท

link ข่าว http://www.thaipbs.or.th/s1000_obj/f...tent_id=284183

เลยสงสัยตะหงิด ๆ
                              แล้ว AOC ล่ะ ?
                              ใครผลิตจอให้
                              ลอง Search ดู ถึงได้รู้ว่าเป็น TPV Technology Ltd.

จากข่าวนี้ http://www.aocdisplay.com/epius/030826.html
                              กับ wiki นี้ http://en.wikipedia.org/wiki/AOC_International

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...3#post24781463 ช่วยหน่อยครับ

Comment

Working...
                                X