Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อจอเพื่อดูหนัง Hi-Def ต้องซื้อจอแบบไหนเหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อจอเพื่อดูหนัง Hi-Def ต้องซื้อจอแบบไหนเหรอ

เห็นเพื่อนบอกต้องจอ 21.5" ไม่ก็อ 22.5" เพื่อตอนที่ดูหนัง hi-def พวก 1080p จะเต็มจอ
    ไม่เหมือนกับจอทั่วไปที่ดูแล้วจะไม่เต็มจอ ติดขอบบนกับขอบล่าง
    ใช้โปรแกรม KMplayer
    ไม่ทราบว่าต้องซื้อจอแบบที่มีเคษ xx.5" ใช่ไหมครับ
    เพื่อความแน่ใจจึงมาสอบถามก่อนซื้อ
    Last edited by periodic; 4 Jun 2010, 02:35:18.

21.5 23 24 ครับ ความละเอียดที่ 1920*1080 ถ้าเอามาดูหนังเลือกที่มี HDMI ด้วยก็ดีครับ

Comment

21.5 กับ 23 และดูที่มันกำกับไว้ว่า 16:9 อะคับ น่าจะพอดีไม่เหลือขอบ

Comment

ขอบคุณมากครับ

แต่สงสัยพวกจอ 18.5" ,21.5" พวกเศษ .5" มันต่างจากจอพวกไม่มีเศษอย่างไงเหรอครับ ?
        Last edited by periodic; 4 Jun 2010, 07:13:10.

Comment

P2370 ก้อได้ครับ ผมใช้อยู่ แจ๋ว

Comment

ถ้าดู hidef เลือกจอ 16:9 ครับ เรื่องขนาดเท่าไร ตามที่ ด้านบนๆ ว่าไว้
            ซึ่งจะทำให้ตัวเลือกของคุณลดลงไปมากเลยครับ

หารุ่นที่มี hdmi port ไว้หน่อยก็ดีครับ

Comment

สรุปให้ฟังง่ายๆละกันครับ
              1. ขนาดจอเป็น FullHD หรือ 1920x1080p (ตัวเดียวกันนั่นแหระครับ)
              2. ขนาดจอเป็น อัตราส่วน 16:9 (ปกติ 1920x1080p) ก็เป็น 16:9 แล้วล่ะครับ
              3. Response Time น้อยหน่อยก็ดี แต่ผมดูกับ 24 นิ้วที่บ้าน 5ms มองเห็นไม่ค่อยชัด แต่ดูกับ จอ TV 42 นิ้ว Response Time 1ms มองเห็นมากกว่า 5ms ใน Dell เสียอีก ผมเลยเดาว่า จอเล็ก ghost มองไม่ค่อยจะเห็น เพราะฉะนั้นเอา ตั้งแต่ 5ms ลงมาครับ ยิ่งน้อยยิ่งดี
              4. หาเป็นพวก LED สีจะเนียนกว่าครับ จะทำสีขาวกับสีดำได้ดีกว่า
              5. แต่ละยี่ห้อ สีจะไม่เหมือนกันน่ะครับ ต้องไปดูด้วยตาเองครับ
              6. เวลาซื้อดูประกัน + เชคบริการหลังการขายด้วยน่ะครับ

Comment

ถ้าในความคิดผมนะ Full HD จอต้องมีค่าHZที่ถึงด้วยคับ ไม่งั้นขับออกมากะไม่ต่างอะไรกันมากมายคำว่าFull HD ต้องต่อ port HDMI อย่างเดียวครับ จอ 23 UP HZ ของจอ ต้อง 100-200HZครับ ถึงจะฟลูของแท้

Comment

Working...
                X