Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเรื่องจอเปิดขึ้นช้าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเรื่องจอเปิดขึ้นช้าคับ

คือจอmonitorของผมเวลาเปิดคอมแล้วกว่าจอมันจะติดนานมากๆๆใช้เวลา10นาทีบ้าง
    บางครั้งรอเป็นช.ม.จอถึงจะติดเปิดขึ้นมา ซึ่งคอมมันติดทำงานตั้งนานแล้ว ไม่ทราบจอ
    มันมีปัญหาตรงไหน และค่าใช้จ่ายในการซ่อมอยู่ที่เท่าไหร่คับ

ขอบคุณมากๆึคับ

CRT? อาการคล้ายทีวีเก่าผม มีปัญหาที่ชิปภาคจ่ายไฟมั้งครับ ยิ่งผ่านไป เวลาที่ใช้ในการสตาร์ทก็ยิ่งนานขึ้น แต่ถ้าติดแล้วปิด แล้วเปิดใหม่ทันทีจะติดง่าย เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ

Comment

ถ้าเป็น LCD ลองเพ่งดูจอใกล้ๆดูครับว่ายังเห็นภาพลางๆอยู่มั้ยถ้าเห็นแสดงว่าระบบไฟ BackLight มีปัญหา ผมเคยเจอมาก่อน

Comment

ถ้าเป็นจอ CRT ก็เตรียมซื้อใหม่ได้เลยครับ ส่วนถ้าเป็น LCD ก็จัดการเคลมได้เลยครับ ^^

Comment

ถ้าดึงสายออก

แล้วขึ้น "No signal input" ประมาณนี้ และภาพขึ้นได้รวดเร็ว ตามปกติ แต่เสียบคอมแล้วไม่ค่อยขึ้นละก็

ลองไปเสียบเครื่องอื่นๆดู

Comment

Originally posted by s4410020 View Post
            CRT? อาการคล้ายทีวีเก่าผม มีปัญหาที่ชิปภาคจ่ายไฟมั้งครับ ยิ่งผ่านไป เวลาที่ใช้ในการสตาร์ทก็ยิ่งนานขึ้น แต่ถ้าติดแล้วปิด แล้วเปิดใหม่ทันทีจะติดง่าย เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ
            คับผมเป็นอาการตามนี้เป๊ะๆเลยอะคับ แต่ผมเป็นจอ LCDอะคับ

Comment

Working...
            X