Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่องของเทคโนโลยีแสดงผล3มิติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่องของเทคโนโลยีแสดงผล3มิติ

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ...แล้วก็เป็นเรื่องๆด้วย

เรื่องแรก...ว่าด้วยเรื่องของแว่นตา NVDIA
    1 อยากทราบว่าแว่นตัวนี้นอกจากใช้กับซัมซุงแล้ว...สามารถใช้ได้กลับจอทีวีรุ่นอื่นๆได้ไหม...เช่น LG ที่แสดงผล 120 Hz
    2 แล้วจอพลาสมาของ LG รุ่น 50pj350 หรือ 50pj650 เอามาต่อกับคอมตามเสปคที่แว่นต้องการจะสามารถดูภาพแบบ3D ได้หรือไม่
    3 จำเป็นไหมที่ต้องใช้จอ LCD หรือ LED เท่านั้น
    4 ผมเห็นจอมอนิเตอร์ของ zalman รุ่นนึงที่เป็น 3D แต่ใช้แว่นแบบโพลาไรท์ ไม่ทราบว่าการแสดงผลออกมาต่างกับการใช้แว่นของ NVDIA + จอซัมซุงอย่างไร

ตอนนี้บอกตามตรงว่าผมยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง จอของ Zalman กับจอซัมซุง+NVDIA

เลยมีความคิดว่าตอนนี้จะเอาจอของ zalman ก่อน
    ปล.ตอนนี้กำลังเล็งพลาสม่า 50 นิ้ว หรือไม่ก็ LCD 42 นิ้ว ถ้า 42 นิ้ว LCDมีรุ่นไหนของ LG บ้างที่ใช้ร่วมกับแว่นได้...
    จะได้สอยไว้รอแว่นขอรับ...

ยังมีคำถามอีกมากมายแต่ตอนนี้นึกไม่ค่อยออก...

1. ได้ครับ ขอให้เป็น 120Hz จริงๆมันมีหลายยี่ห้อครับ acer ยังมีเลยรุ่นใหม่
    2. จอพลาสม่ารุ่นที่ว่ามา ไม่ได้ครับ ด้วยเหตุผลตามข้อ 1
    3. ไม่จำเป็นครับ แต่ต้องเป็น 120Hz แท้ๆขึ้นไป จอ DLP หรือ projecter ที่มี 120Hz ก็เล่นได้
    4. การแสดงผลไม่ต่างครับ ต่างแค่ระบบการทำงานเท่านั้น

แว่นที่ใช้กับจอ 3D LCDTV, LEDTV มันทำงานเหมือนกับรีโมตครับ ของใครของมัน ถ้าซื้อมันจะมาด้วยกันอยู่แล้ว อย่างซัมซุงหรือ LG เองก็มีของมันเอง เพราะมันต้องใช้ emitter ส่งกันระหว่างจอและแว่น

แต่ของ nvidia ใช้กับจออะไรก็ได้ที่ spec ถึง เพราะตัว emitter (ที่ว่าเป็นของจอ) มันแยกออกมาเป็นของ nvidia เองแล้ว จึงใช้กับจออะไรก็ได้ครับ

Comment

อยากได้รายละเอียด แนะนำ CHIP Magzine เดือน พฤษภาคน 2553 ครับ บอกแบบหมดเปลือกเลย
      ขอตัวไปอ่านหนังสืือสอบต่อนัครับ

แนะนำว่าเอาตอนนี้ไปก็ไม่คุ้มครับ ปวดตา

Comment

ว๊าวๆ...ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ...อย่างนี้เปลี่ยนใจจากพลาสม่าห้าสิบนิ้วง่ายขึ้นเยอะเลย...จะไปสอยสี่สิบสองนิ้วแล้ว...

ว่าแต่ว่า LG 42" รุ่นไหนที่เป็น 120 Hz แท้บ้างครับ...ขอราคาด้วยครับ...เบาๆ...กลางๆ...หนักๆ...

ส่วนเสปคจะหาเพิ่มจากคุณเกิ้ลเอาครับ...แบบว่าเกรงใจ...ขอแค่รุ่นกับราคาก่อน...อิอิ

Comment

http://www.lcdspec.com/web/search.php ลองเข้าไปหาดูนะครับ อิอิ

Comment

Working...
          X